overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: แนะนำหน่อย ใส่แรมเพิ่ม หรือ ใส่การ์ดจอ ดีอ่ะครับ

OverclockZone Member virus023's Avatar

Talking แนะนำหน่อย ใส่แรมเพิ่ม หรือ ใส่การ์ดจอ ดีอ่ะครับ

หาแนวร่วมช่วยฟันธงหน่อยครับ

มีคนเค้ามาถามผมอ่ะครับ
    เครื่องเค้า แรม 256 การ์ดจอ ออนบอร์ด
    อยากเล่นบ้าง (เกมไม่กินสเปคเครื่อง)
    ควรจะเพิ่มแรม หรือซื้อการ์ดจอมาใส่ดี

** สำหรับผม คิดว่า แรม 256 น่าจะพอ ควจซื้อการ์ดจอมาใส่ซะ

*** อยากให้ทุกท่านที่เข้ามาช่วยแนะนำหน่อยว่าจะเลือกอย่างไหน
    ==================คะแนนเสียง==================
    RAM : 14
    VGA : 7
    --------------------- อัพเดท 11/10/49 21.32
    Last edited by virus023; 11 Oct 2006 at 21:32:42.

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

Ramก่อนดีกว่าคับ แค่วินโดวส์ก็จะกินแรมเกลี้ยง แล้วแล้วค่อยซื้อการ์ดจอ

OverclockZone Member jackman's Avatar

โดยส่วนตัว คิดว่าใส่การ์ดจอดีกว่าครับ
    เพราะเคยใช้ celeron 2.4 กับ แรม 512 แล้วช้า กว่า ตอนใช้ celeron 2.4+แรม256+การ์ดจอ(fx5200) อีก
    ใช้กับ พวกเกมส์ออนไลน์นะครับ ซึ่งส่วนใหญ่ไม่กิน เสป็กเครื่องสูงนัก (audition, yougang,sf)

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

เป็นผมเพิ่มแรมก่อนครับ

OverclockZone Member Rat007's Avatar

แรมด้วยคนคับ

OverclockZone Member bazara's Avatar

จิงๆๆมันควรจะไปด้วยกันนะครับ ทั้ง2 อย่าง เพราะอ่ะไรแรงมาสักอย่างแต่ตัวอื่นฉุดมันก็เท่านั้นแหละครับ

แต่ถ้าเปงผมนะครับในความคิดให้เป็นการ์ดจอดีกว่าครับ เพราะถ้าใช้ออนบอร์ดอยู่ตอนนี้ต้องดึงแรมเครื่องมาใช้ด้วยแน่ๆๆเลย ถึงจะนิดเดียวก็มีผลนะครับ แต่ถึงยังไงซะ xp ควรจะมีแรมอย่างน้อย 512 ครับถึงจะลื่น ถ้าดูจากความคุ้มค่า ขอให้เปลี่ยนการ์ดจอก่อนครับ

ผู้มาเยือน
    Guest

ถ้าอยากเล่นเกมส์ ผมเห็นว่าน่าจะเพิ่มทั้งสอง แต่ถ้างบจำกัด ผมเลือกแรมก่อนครับ เว้นเสียแต่ว่า การ์ดออนบอร์ดมันสุดๆจริงๆ ต่อให้แรม 1GB มันก็กะตุก อันนี้น่าเปลี่ยนการ์ดก่อน

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

แรมอีกเสียงครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

ผู้มาเยือน
    Guest

ใส่ทั้ง 2 อย่างก็ดีครับ

แต่ถ้าต้องเลือกอย่างเดียว เอาการ์ดจอก่อนดีกว่า"สุดๆ"

OverclockZone Member klang483's Avatar

ทั้ง2คับ
    หรอไม่ก็แรมคับ

OverclockZone Member panda_exterme's Avatar

เพิ่ม RAM ก่อนอ่ะ

ขี้เกียจ log in
    Guest

Quote Originally Posted by ผู้มาเยือน View Post
    ถ้าอยากเล่นเกมส์ ผมเห็นว่าน่าจะเพิ่มทั้งสอง แต่ถ้างบจำกัด ผมเลือกแรมก่อนครับ เว้นเสียแต่ว่า การ์ดออนบอร์ดมันสุดๆจริงๆ ต่อให้แรม 1GB มันก็กะตุก อันนี้น่าเปลี่ยนการ์ดก่อน
    ผมเห็นด้วยกะคนนี้อะ.. ต้องดูองค์ประกอบ

OverclockZone Member kaisernoi's Avatar
    Sydney/Australia

Ram ก่อนด้วยคนครับ แรมน้อยไปเยอะเลยครับผม แต่ยังไงก็ต้องการ์ดจอด้วยอะ

king
    Guest

ผมเชียร์การ์ดจอครับ ถ้าคิดถึงเรื่องเล่นเกมอย่างเดียวน่ะครับ คือผมเคยใช้ celeron533กะ radeon9100ซึ่งมันทำให้เล่น needforspeedได้ แต่ถ้าหากเพิ่มแค่แรม จะทำให้เล่นไม่ได้น่ะครับ

OverclockZone Member unover's Avatar

เพิ่มแรมไปก่อนเลย
    ถ้ามีงบและเน้นเกมส์ด้วยก้อการ์ดจอด้วยคับ

ผู้มาเยือน
    Guest

RAM

OverclockZone Member

เกมส์ออนไลน์ หรือเกมส์ออฟไลน์ครับ

ถ้าออนไลน์ก็ควรเพิ่มแรมก่อนนะ แต่มันควรควบคู่กันทั้ง 2 อย่างอะ

kingston(no login)
    Guest

การ์ดจอดีกว่านะผมว่า เพราะผมเคยใช้ fx5200 128/128
    ใช้แรม 256 ก็ใช้วินโดว์สบาย เล่น doom3 ได้กระตุกหน่อยนะ แต่ต้องปรับโหมดหัวเหลี่ยม
    (เหลี่ยมยังกะลูกมะพร้าวดินสอเลย /\ )
    ซึ่งถ้าแรมมากว่านี้คงลื่นขึ้น เพราะมินิมัม มันบอก 378 เมก

แต่ที่ตัดสินว่าการ์ดจอก่อน เพราะการเพิ่มการ์ดจอเหมือนเพิ่มแรมไปในตัวด้วยครับ
    ถึงจะเล่นแค่เกมส์ออนไลน์ แต่ถ้าไม่มีการ์ดจอ เล่นโยวกังกระตุกนะครับ

OverclockZone Member O-Man's Avatar

การ์ดจอครับ
    เพราะเมื่อแรมมีน้อย เวลาโหลดเกมส์ขึ้นมานี้ ระบบจะเอาพื้นที่ฮาร์ดดิสก์ส่วนหนึ่งมาใช้เป็นแรมเสมือนให้ครับ เพราะฉะนั้นจึงเห็นว่าหลายคนที่มีประสบการณ์ตรงจะออกความเห็นว่า การ์ดจอใหม่ก่อนครับ

อีกอย่าง คุณไม่ต้องแชร์แรมให้กับวีจีเอออนบอร์ดครับ ตัวชิพเซตก็ทำงานน้อยลงเยอะเลย ความร้อนก็ลดลงด้วยครับ

OverclockZone Member chatanan's Avatar

แรมครับ Windows ปกติ + Software Anti ทั้งหลาย ก็กินแรมไป 200 กว่า MB แล้ว ลงเต็มที่ ที่ใช้อยู่ เครื่องเก่า กิน Ram 319 MB ครับ

ฉะนั้น เลือกเองเนอะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks