Announcement

Collapse
No announcement yet.

ประกอบคอมเสร็จแล้วแต่ไม่เข้าคะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ประกอบคอมเสร็จแล้วแต่ไม่เข้าคะ

ซื้อคอมมาประกอบเองคะ ประกอบทุกอย่างเสร็จหมดแล้ว แต่พอลองเปิดดู ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย
    1. แกะดูสายจาก Power supply ที่ต่อเข้าเมนบอร์ด ก็ต่อแล้วนะคะ ทั้ง 20 พิน แล้วก็ 4 พิน คิดว่าน่าจะแน่นแล้ว
    2. ส่วนอีกจุดหนึ่งจะตรง Power SW ก็ต่อตามคู่มือของเมนบอร์ดน่ะคะ แต่ก็ไม่แน่ใจว่าจะถูกหรือเปล่า ถ้ายังไงใครทราบวิธีที่ถูกต้อง ช่วยชี้แนะด้วยนะคะ เมนบอร์ดรุ่น AM2NF6G Asrock
    3. แล้วมีโอกาสที่เมนบอร์ดหรือ Power supply จะเสียไหมคะ แล้วจะรู้ได้ยังไงว่าตัวไหนเสีย
    4. หรือมีจุดไหนที่ต้องเช็คดูอีกหรือเปล่าคะ
    รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

เปิดสวิตของ power supply รึยังครับ

Comment

เช็คสายใหม่อีกรอบครับ

Comment

สาย power sw ลองเช็คดูดีๆ ครับ หรือไม่ก็ลองหาไขควงมาช๊อตดูก่อนว่าใช่ขาคู่นั้นหรือป่าวว

Comment

ถอด แล้วก็..ประกอบใหม่ อิ

Comment

ถ้าเอาแบบตลก ๆก็จะถามว่าเสียบปลั๊กหรือยัง ผมว่าเป็นที่คุณเสียบ pws ผิดหรือเปล่า ไม่งั้นกดให้ตายก็ไม่ขึ้นหรอก

Comment

Originally posted by Macro View Post
              เปิดสวิตของ power supply รึยังครับ
              ตามนั้นครับ เวลาประกอบ ตกใจกะตรงนี้ตลอด

Comment

ค้นหาทั้งวัน แต่ดันลืมเปิด switch psu ผมเคยแล้วนะคับ ดูให้ดี ^^"

ส่วนอุปกรณ์ที่เพิ่งซื้อมาใหม่ผมว่าโอกาสเสียน่าจะไม่มีนะคับ สู้ๆค้าบ

Comment

ลองเชคแรม ด้วยนะครับ ผมก็เคยแรมเสีย แล้วเปิดเครื่องไม่ได้เลย

Comment

สายต่างๆบนเมนบอร์ดเสียบถูกป่าวครับ เสียบสายswitchถูกขั้วรึเปล่าครับ ^^

Comment

ผมว่าน่าจะเป็ยาสายสวิตที่เสียบบนบอร์ดน่ะ เพราะว่าน้องผมมันเคยประกอบเองแล้วมันเสียบผิดเปิดไม่ได้เลย เหอะๆ

Comment

-Power supply ไม่มี Switch คะ
                        -ส่วน Power SW บนเมนบอร์ดก็ลองสลับขั้วแล้ว สลับตำแหน่งแล้ว ยังไงก็เปิดไม่ได้อ่ะคะ
                        -แรมก็ดูแล้ว ไม่น่าจะผิดปกติคะ
                        -ปลั๊กก็เสียบแล้วคะ

Comment

ตกลงรู้ยังงับว่าเป็นที่อะไรศึกษาไว้เป็นข้อคิด

Comment

ซวยสุดๆก้ไฟลัดบอร์ดเจ๊งอ๊ะป่าวครับ - - ลองเช็คพวกสายUSBด้วยนะครับเคยเป็น เปิดไม่ขึ้นซะงั้น สลับขั้วUSBปุ๊บติดปั๊บ - * -

Comment

เดี๋ยวไปทำไห้ถึงบ้านเลยครับ ทิ้งเบอไว้ละกาน 555 ล้อเล่น Power SW บนเมนบอร์ดดูดีดีครับ ถ้ามีเเดงชิดซ้ายตลอดนะ

Comment

Working...
                              X