overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: ขอถามเรื่องเบสิกการทาซิลิโคนcpuหน่อยครับ

ผู้มาเยือน
    Guest

Smile ขอถามเรื่องเบสิกการทาซิลิโคนcpuหน่อยครับ

อยากรู้ว่าจะต้องทาหนาแค่ไหนแล้วใช้อะไรในการทาอะครับ ใช้มือธรรมดาได้มั้ย คือบางคนบอกว่าทาบางๆนี่ทาแค่ไหนอะครับผมกะไม่ถูก แต่ที่ผมคิดคือแค่ทาให้มันปิดสีเงินของตัว cpu หมดก้อพอไม่ต้องหนาแบบนี้ถูกมั้ยครับ ผมอยากทาแบบที่ลดความร้อนดีๆอะครับสอนหน่อยนะครับผม

แล้วขอทราบอีกด้วยว่าวิธีเช็ดซิลิโคนออกทำยังไงครับใช้อะไรเช็ด

ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ

OverclockZone Member bazara's Avatar

การทาซิลิโคนนั้นเป็นการทาเพียงแค่ให้ความร้อนจาก shipของ cup ส่งผ่านไปถึงตัว ฮีตซิ้งได้ดีขึ้นครับ เพื่อให้การส่งผ่านความร้อนเป็นไปได้ง่าย จึงต้องทาให้มีความหนาน้อยที่สุดจะได้เร็วต่อการระบายครับ

วิธีทาง่ายๆๆ จิงมันมีตัวช่วยทานะครับขายอยู่ตามพันทิพ แต่มีอีกวิธีนึงคือใช้แผ่นพลาสติกครับ หยอดซิลิโคนลงไปที่พัดลมในตำแหน่งที่โดน ship cpu แล้วเอาแผ่นพลาสติกกดให้สนิดเลย แล้วเช็ดในส่วนที่เกินมาออกก็จะสมบูรณืแล้วครับ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ทาบางๆทั่วหน้าสัมผัสครับ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

หยอดซิลิโคนลงไปเล็กน้อย จากนั้นเอาฮีตซิ้งมาวางทับบิดซะเล็กน้อยแล้วเอาออกมา

จากนั้นดูที่ซีพียูว่าซิลิโคน มันอยู่ทั้วซีพียูยัง ถ้ายังก็หลอดไปตรงจุดที่ไม่โดนเล็กน้อย

ผู้มาเยือน
    Guest

ผมก็สงสัยเหมือนกันครับ ต้องบางแค่ไหน
    ขอยกตัวอย่างขึ้นมาเพื่อให้เห็นภาพชัดขึ้น

- ทาหนาแบบหน้าเค๊ก อันนี้คงไม่ใช่แน่

- ทาบางเหมือนทาแป้งหรือเปล่า หรือ
    - ทาบางเหมือนทาน้ำมันเคลือบผิวโลหะ
    - ทาบางเหมือนกระดาษทิชชู

ทาประมาณไหน
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member bazara's Avatar

บางเหมือนน้ำมันเคลือบ เลยครับ บางๆๆเลยครับ เท่าที่จะทำได้จะให้ผลดีที่สุดเลยครับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

จิงๆมันก็แล้วแต่ซิลิโคนนะ เหมือน MX-1 งี้ เค้าแนะนำให้บีบลงไป แล้วเอาซิงค์บดๆๆๆ แทนที่จะทาบางๆแต่แรก

Cooling Master Tech. caesarean's Avatar

Quote Originally Posted by ผู้มาเยือน View Post
    อยากรู้ว่าจะต้องทาหนาแค่ไหนแล้วใช้อะไรในการทาอะครับ ใช้มือธรรมดาได้มั้ย คือบางคนบอกว่าทาบางๆนี่ทาแค่ไหนอะครับผมกะไม่ถูก แต่ที่ผมคิดคือแค่ทาให้มันปิดสีเงินของตัว cpu หมดก้อพอไม่ต้องหนาแบบนี้ถูกมั้ยครับ ผมอยากทาแบบที่ลดความร้อนดีๆอะครับสอนหน่อยนะครับผม

แล้วขอทราบอีกด้วยว่าวิธีเช็ดซิลิโคนออกทำยังไงครับใช้อะไรเช็ด

ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ

เรื่องการทา และเช็ดซิลิโคนนี่ ยาวครับ
    ตอบสั้นๆไม่ได้ ถ้ามีเวลาผมจะอธิบายโดยละเอียด
    ที่Vmodtechเร็วๆนี้

Mod ภูธร Sakuder's Avatar
    อ.เมือง นครราชสีมา USER ID : 27

ทาให้เหลือครับ อย่าทาหมด เดี๋ยวเวลาจะใช้อีก จะได้ไม่ต้องซื้อใหม่ ( เกี่ยวมั๊ยนี่ )

โพสกระทู้ติด ๆ ภายใน 30 นาทีโดยไม่จำเป็น โพสโฆษณาในที่ที่ไม่ได้รับอนุญาติ
    โพสที่ละเมิดลิขสิทธิ์ โพสการเมือง โพสทะเลาะ โพสลามก ฯลฯ
    หรือโพสผิดกฏ กติกา มารยาทอื่น ๆ พบเห็นโปรดช่วยแจ้ง โดยกด ที่โพสนั้นๆ

Cooling Master Tech. caesarean's Avatar

Quote Originally Posted by Sakuder View Post
    ทาให้เหลือครับ อย่าทาหมด เดี๋ยวเวลาจะใช้อีก จะได้ไม่ต้องซื้อใหม่ ( เกี่ยวมั๊ยนี่ )
    555คิดได้ไง เยี่ยม

OverclockZone Member

ถ้าไปจ้างร้านเค้าคิดค่าแรงเท่าไรครับ
    Last edited by mrfree; 31 Dec 2009 at 19:01:16.

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by bazara View Post
    การทาซิลิโคนนั้นเป็นการทาเพียงแค่ให้ความร้อนจาก shipของ cup ส่งผ่านไปถึงตัว ฮีตซิ้งได้ดีขึ้นครับ เพื่อให้การส่งผ่านความร้อนเป็นไปได้ง่าย จึงต้องทาให้มีความหนาน้อยที่สุดจะได้เร็วต่อการระบายครับ

วิธีทาง่ายๆๆ จิงมันมีตัวช่วยทานะครับขายอยู่ตามพันทิพ แต่มีอีกวิธีนึงคือใช้แผ่นพลาสติกครับ หยอดซิลิโคนลงไปที่พัดลมในตำแหน่งที่โดน ship cpu แล้วเอาแผ่นพลาสติกกดให้สนิดเลย แล้วเช็ดในส่วนที่เกินมาออกก็จะสมบูรณืแล้วครับ
    ตัวช่วยทาหน้าตามันเป็นอย่างไรครับสนใจครับ

OverclockZone Member drmanabae's Avatar
    เทศบาลนครรังสิต

บางๆๆๆๆๆเลยจะได้เห็นชัดซีทรูเลยอิอิ

OverclockZone Member asurajak's Avatar
    ปากน้ำ สมุทรปราการ

เพิ่งเข้ามาบอกครับเผื่อใครเข้ามาดู ต้องทาแบบกากบาทครับ
    http://forums.xn--22c6bfv6g2dvc.com/...pic,832.0.html

OverclockZone Member siamauto's Avatar
    อ.เมือง กำแพงเพชร (กลางทุ่งนา) , บางแค

ผมก็ทาแบบกากบาทฮ่ะ ปาดก็ลองมาแล้วก็เย็นเท่ากันฮ่ะ ฟูโหลด IDLE เท่ากันเลย

http://forums.overclockzone.com/foru...postcount=1168

OverclockZone Member Sillycan's Avatar
    Chiang-Mai Province

ใส่เยอะกดลงไปมันก็เลอะออกมาครับเปลืองเปล่า

บางแค่ไหนไม่ต้องไปสนใจหรอก หยดไปแค่หัวไม้ขีดก็พอละ

วางซิงค์ลงไป กด ๆ หมุน ๆ เดี๋ยวมันก็กระจายเอง ใส่มากใส่น้อยมันบางเท่ากันหมดแหละ

อย่าไปซีเรียสกับมันมากครับ

OverclockZone Member Mushan's Avatar

ตกลงวิธีไหนดีที่สุดครับ?

OverclockZone Member ale10's Avatar
    กาลเล่นอินเตอร์เน็ต ศรีสะเกษ

กระทู้ข้ามชาติ = =

Bookmarks

Bookmarks