Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่องเบสิกการทาซิลิโคนcpuหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่องเบสิกการทาซิลิโคนcpuหน่อยครับ

อยากรู้ว่าจะต้องทาหนาแค่ไหนแล้วใช้อะไรในการทาอะครับ ใช้มือธรรมดาได้มั้ย คือบางคนบอกว่าทาบางๆนี่ทาแค่ไหนอะครับผมกะไม่ถูก แต่ที่ผมคิดคือแค่ทาให้มันปิดสีเงินของตัว cpu หมดก้อพอไม่ต้องหนาแบบนี้ถูกมั้ยครับ ผมอยากทาแบบที่ลดความร้อนดีๆอะครับสอนหน่อยนะครับผม

แล้วขอทราบอีกด้วยว่าวิธีเช็ดซิลิโคนออกทำยังไงครับใช้อะไรเช็ด

ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ

การทาซิลิโคนนั้นเป็นการทาเพียงแค่ให้ความร้อนจาก shipของ cup ส่งผ่านไปถึงตัว ฮีตซิ้งได้ดีขึ้นครับ เพื่อให้การส่งผ่านความร้อนเป็นไปได้ง่าย จึงต้องทาให้มีความหนาน้อยที่สุดจะได้เร็วต่อการระบายครับ

วิธีทาง่ายๆๆ จิงมันมีตัวช่วยทานะครับขายอยู่ตามพันทิพ แต่มีอีกวิธีนึงคือใช้แผ่นพลาสติกครับ หยอดซิลิโคนลงไปที่พัดลมในตำแหน่งที่โดน ship cpu แล้วเอาแผ่นพลาสติกกดให้สนิดเลย แล้วเช็ดในส่วนที่เกินมาออกก็จะสมบูรณืแล้วครับ

Comment

ทาบางๆทั่วหน้าสัมผัสครับ

Comment

หยอดซิลิโคนลงไปเล็กน้อย จากนั้นเอาฮีตซิ้งมาวางทับบิดซะเล็กน้อยแล้วเอาออกมา

จากนั้นดูที่ซีพียูว่าซิลิโคน มันอยู่ทั้วซีพียูยัง ถ้ายังก็หลอดไปตรงจุดที่ไม่โดนเล็กน้อย

Comment

ผมก็สงสัยเหมือนกันครับ ต้องบางแค่ไหน
          ขอยกตัวอย่างขึ้นมาเพื่อให้เห็นภาพชัดขึ้น

- ทาหนาแบบหน้าเค๊ก อันนี้คงไม่ใช่แน่

- ทาบางเหมือนทาแป้งหรือเปล่า หรือ
          - ทาบางเหมือนทาน้ำมันเคลือบผิวโลหะ
          - ทาบางเหมือนกระดาษทิชชู

ทาประมาณไหน
          ขอบคุณครับ

Comment

บางเหมือนน้ำมันเคลือบ เลยครับ บางๆๆเลยครับ เท่าที่จะทำได้จะให้ผลดีที่สุดเลยครับ

Comment

จิงๆมันก็แล้วแต่ซิลิโคนนะ เหมือน MX-1 งี้ เค้าแนะนำให้บีบลงไป แล้วเอาซิงค์บดๆๆๆ แทนที่จะทาบางๆแต่แรก

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
                อยากรู้ว่าจะต้องทาหนาแค่ไหนแล้วใช้อะไรในการทาอะครับ ใช้มือธรรมดาได้มั้ย คือบางคนบอกว่าทาบางๆนี่ทาแค่ไหนอะครับผมกะไม่ถูก แต่ที่ผมคิดคือแค่ทาให้มันปิดสีเงินของตัว cpu หมดก้อพอไม่ต้องหนาแบบนี้ถูกมั้ยครับ ผมอยากทาแบบที่ลดความร้อนดีๆอะครับสอนหน่อยนะครับผม

แล้วขอทราบอีกด้วยว่าวิธีเช็ดซิลิโคนออกทำยังไงครับใช้อะไรเช็ด

ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ

เรื่องการทา และเช็ดซิลิโคนนี่ ยาวครับ
                ตอบสั้นๆไม่ได้ ถ้ามีเวลาผมจะอธิบายโดยละเอียด
                ที่Vmodtechเร็วๆนี้

Comment

ทาให้เหลือครับ อย่าทาหมด เดี๋ยวเวลาจะใช้อีก จะได้ไม่ต้องซื้อใหม่ ( เกี่ยวมั๊ยนี่ )

Comment

Originally posted by Sakuder View Post
                    ทาให้เหลือครับ อย่าทาหมด เดี๋ยวเวลาจะใช้อีก จะได้ไม่ต้องซื้อใหม่ ( เกี่ยวมั๊ยนี่ )
                    555คิดได้ไง เยี่ยม

Comment

ถ้าไปจ้างร้านเค้าคิดค่าแรงเท่าไรครับ
                      Last edited by mrfree; 31 Dec 2009, 19:01:16.

Comment

Originally posted by bazara View Post
                        การทาซิลิโคนนั้นเป็นการทาเพียงแค่ให้ความร้อนจาก shipของ cup ส่งผ่านไปถึงตัว ฮีตซิ้งได้ดีขึ้นครับ เพื่อให้การส่งผ่านความร้อนเป็นไปได้ง่าย จึงต้องทาให้มีความหนาน้อยที่สุดจะได้เร็วต่อการระบายครับ

วิธีทาง่ายๆๆ จิงมันมีตัวช่วยทานะครับขายอยู่ตามพันทิพ แต่มีอีกวิธีนึงคือใช้แผ่นพลาสติกครับ หยอดซิลิโคนลงไปที่พัดลมในตำแหน่งที่โดน ship cpu แล้วเอาแผ่นพลาสติกกดให้สนิดเลย แล้วเช็ดในส่วนที่เกินมาออกก็จะสมบูรณืแล้วครับ
                        ตัวช่วยทาหน้าตามันเป็นอย่างไรครับสนใจครับ

Comment

บางๆๆๆๆๆเลยจะได้เห็นชัดซีทรูเลยอิอิ

Comment

เพิ่งเข้ามาบอกครับเผื่อใครเข้ามาดู ต้องทาแบบกากบาทครับ
                            http://forums.xn--22c6bfv6g2dvc.com/...pic,832.0.html

Comment

ผมก็ทาแบบกากบาทฮ่ะ ปาดก็ลองมาแล้วก็เย็นเท่ากันฮ่ะ ฟูโหลด IDLE เท่ากันเลย

http://forums.overclockzone.com/foru...postcount=1168

Comment

Working...
                              X