Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความจุของแรม กะความเร็วของซีพียู อะไรสำคัญกว่าอ่ะครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความจุของแรม กะความเร็วของซีพียู อะไรสำคัญกว่าอ่ะครับ?

คือผมมีข้อสงสัยมาอีกแล้วว่า
    ถ้า เราใช้ซีพียู เช่น Celeron ~ Sempron ที่ความเร็วประมาน [1.5-2.5]แต่อัดแรม 2Gb แล้วเล่นเกม
    กับอีกคนใช้ ซีพียู แรงๆ เช่น P4 ~ Athlon ที่ความเร็วประมาน[2.5-3.0+]แต่ลงแรมไปแค่ 1 Gb

เครื่องไหนจะเล่นเกมดีกว่ากันครับ??

ปล. เกมเดียวกันนะครับ
    Last edited by ~BluesKY~; 11 May 2007, 15:23:55.

อันแรกดีกวาเห็นๆครับ

Comment

P4~Athlon แรงกว่าอยู่แล้ว แต่มันไม่ลื่น งึ่กๆๆๆ บางเกมในสมัยนี้อาจจะลงไม่ได้ตั้งแต่ขั้นตอนการติดตั้ง

แรมน้อยมันก็เพิ่มได้ครับ

cpu ช้า ก็จับคล๊อกได้ครับ

Comment

ทั้ง สองครับ

Comment

เสียงเท่ากันเลยนะเนี่ย

Comment

ความจุของเงินในกระเป๋า สำคัญสุดครับ

Comment

Originally posted by SuKy View Post
              ความจุของเงินในกระเป๋า สำคัญสุดครับ
              น่าคิด..

Comment

Originally posted by SuKy View Post
                แง่วว

Comment

ถ้า เราใช้ซีพียู เช่น Celeron ~ Sempron ที่ความเร็วประมาน [1.5-2.5]แต่อัดแรม 1Gb แล้วเล่นเกม

ตามพี่ wikorn เลยครับ แรม 1G ฉะไหน 256

ต้อง P4 ~ Athlon ที่ความเร็วประมาน[2.5-3.0+] แล้วแรมสัก 512M เอาตัวนี้เลยครับ 256M น้อยเกินไปมากๆคับ สำหรับเล่นเกม

Comment

เครื่องแรกแรงกว่า เพราะเครื่อง2แรม256ยังไม่พอกับการใช้งานของxpเลย เรื่องเกมไม่ต้องพูดถึง แต่ถ้า เครื่องแรกแรม 2GiB เครื่อง2แรม 1GiB ค่อยน่าคิดครับ

Comment

Originally posted by Axus View Post
                      เครื่องแรกแรงกว่า เพราะเครื่อง2แรม256ยังไม่พอกับการใช้งานของxpเลย เรื่องเกมไม่ต้องพูดถึง แต่ถ้า เครื่องแรกแรม 2GiB เครื่อง2แรม 1GiB ค่อยน่าคิดครับ
                      ตามนั้นละกัน ครับ แก้แล้วครับ ^^

Comment

เรื่องของเรื่องคือ ความจุ กะความเร็ว อะไรอ่ะคับที่สำคัญกว่ากัน??
                        ผมเลือกไม่ถูกว่า ควรจะให้ความสำคัญกับอะไรมากกว่ากัน

Comment

แรมเยอะก็ดี cpu เร็วก็ดี ดีทั้งคู่อ่ะครับ ให้เล่นเกมส์ลื่นจริงๆ ก็ขึ้นอยู่กับการ์ดจอด้วยครับ แรม 1G นี่ก้อเหลือเฟือแล้วนะ นอกจากว่าเล่นเกมส์ไปด้วย เปิดบอทด้วย โหลดบิทด้วย ถ้าแบบนี้ละอาจจะต้องใช้แรมเยอะหน่อย

Comment

ram พอดีเหมาะที่สุดครับ แต่ถ้าเยอะได้ก้อดี
                            ram ไม่ใช่ buffer หรือ cache จะได้มาเทียบความเร็วกันได้
                            แต่ ram เยอะไม่ใช่จะไม่ดี เพียงแค่ว่าเยอะเกินก้อไม่ได้มีประโยชน์อะไรมากไปกว่าทำให้เครื่อง
                            run application ใหญ่ๆเยอะๆได้ และทรัพยากรมีให้ถลุงเยอะทำให้ os อยู่ได้นาน

os ดีๆไม่ต้องใช้ ram เยอะหรอกครับ ลองไปใช้ freeBSD สิ EDO 16M เหลือเฟือแล้ว LOL
                            ว่าแต่...มัน install ยังไงหล่ะ เจ้า freeBSD เนี่ย 555+

Comment

ถ้า เราใช้ซีพียู เช่น Celeron ~ Sempron ที่ความเร็วประมาน [1.5-2.5]แต่อัดแรม 2Gb แล้วเล่นเกม
                              กับอีกคนใช้ ซีพียู แรงๆ เช่น P4 ~ Athlon ที่ความเร็วประมาน[2.5-3.0+]แต่ลงแรมไปแค่ 1 Gb
                              ------------------------
                              ถ้าตามตัวอย่างงี้เลือกตัวล่างครับ ซีพียูแรง ส่วนแรม 1 กิ๊ก ถือว่าพอใช้ครับ
                              ------------------------
                              ส่วนแรม 2 กิ๊ก กับซีพียูละอ่อน แรมที่เยอะไม่ได้ช่วยอะไรให้เร็วขึ้นเพราะแรม 1 กิ๊กเองก็เพียงพอแล้วครับ ถ้าทำงานทั่วๆไป

Comment

Working...
                              X