Announcement

Collapse
No announcement yet.

งงมากเลยครับ ช่วยที เรื่องแรม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งงมากเลยครับ ช่วยที เรื่องแรม

ผมใช้เมนบอร์ด K8N CPU sempron2800+ bus200
    ผมใส่แรม kington 512mb ddr400 2อัน
    แต่ทำไมมันวิ่งแค่ ddr333

แต่ถ้าใส่ทีละอัน มันจะวิ่งที่ ddr400 ทั้ง 2 อันเลย
    งงครับ

อ่านคู่มือแล้วมันบอกว่าใส่ double side 2 ช่องแรก จะวิ่งddr400
    ไม่เข้าใจว่าทำไมมันวิ่งแค่ DDR333 ตอนใส่คู่กัน สลับกันก็แล้ว สับช่องไปมาก็แล้ว
    แต่ก็ยังวิ่ง ddr333อะครับ
    เกี่ยวกับ bios หรือเปล่าครับ หรืออาจต้องแฟลสใหม่

แนะนำทีครับ ท่านเซียนทั้งหลาย ขอบคุณมากๆครับ

ใส่2แผ่งจะรันที่333ครับ ลองมาแล้ว

Comment

มันจะวิ่งที่ความเร็วมาตราฐานของแผงที่บัสต่ำกว่าครับ

Comment

ลอง เข้าไปดูในไปออสซิครับ

Comment

Originally posted by eXzato View Post
          มันจะวิ่งที่ความเร็วมาตราฐานของแผงที่บัสต่ำกว่าครับ
          แต่มันddr400 ทั้ง 2 อันเลยนะครับ

Comment

อัพไบออสดูก่อน แล้วก็ลองอีกที....

Comment

จะลองอัพไบออสดูครับ

Comment

Originally posted by dears View Post
                อัพไบออสดูก่อน แล้วก็ลองอีกที....
                ัพไบออสแล้ว มันก็ยังวิ่งที่ ddr333 เหมือนเดิมเลยอะครับ ทำไงดี

Comment

หรือว่าแรม มันไม่เข้ากันครับ ลองใส่เป็น ซิงเกิลดูครับ

Comment

Originally posted by eXzato View Post
                    หรือว่าแรม มันไม่เข้ากันครับ ลองใส่เป็น ซิงเกิลดูครับ
                    ถ้าใส่ซิงเกิ้ลจะวิ่งที่ ddr400 ทั้งคู่เลยครับ
                    ตอนนี้ยัง งง อยู่เลยครับ
                    มีใครใช้เมนบอร์ตัวนี้ แล้วใส่แรม512*2 แล้ววิ่งที่ ddr400 บ้างรึเปล่าครับ

Comment

ของผมนะครับ K8N4-E ใส่แรม DDR-400 3แผงเลย แผงแรกเป็นแบบ2หน้า ส่วนอีกสองแผงเป็นแบบหน้าเดียว อ่านในคู่มือบอกว่าถ้าใส่โดยเอาแรม2หน้าไว้ที่ช่องแรกส่วนแบบหน้าเดียวใส่อีก2ช่องหลัง มันจะวิ่งที่ 333MHz จาก 400MHz แต่ใส่ไปมันเหลือ 200MHzแทนที่จะเป็น 333MHz ส่วนวิธีแก้ของผมนะครับ คือต้องเข้าไปปรับ index value ในไบออสเองนะครับ ของผมลองเข้าไปปรับจาก 100MHz[200MHz]เป็น166MHz[333MHz]และก็แต่งค่า CL ให้เหมาะสมก็ได้แล้วล่ะครับ

แต่ถ้าถอดแรมแบบ2หน้าออกไป1แผง ก็กลับมาเป็น 400 MHz เหมือนเดิมแล้วล่ะครับ
                      Last edited by Yoshimitsu; 12 May 2007, 02:25:22.

Comment

Working...
                      X