Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไอ้ฟังก์ชั่น PWM มันคืออะไร แล้วใช้รึยกเลิกยังไงอ่ะครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไอ้ฟังก์ชั่น PWM มันคืออะไร แล้วใช้รึยกเลิกยังไงอ่ะครับ ?

อยากรู้ครับ เพราะเห็นซิ้งค์หลายๆรุ่น มันรองรับฟังก์ชั่นนี้ แต่ผมยังไม่รู้เลย ว่ามันคืออะไร (คล้ายๆกับปรับรอบพัดลมอัตโนมัติหรือเปล่า?) แล้วมันใช้ยังไง หรือยกเลิกยังไงอ่ะครับ ปรับใน BIOS หรือเปล่า ?

เห็นในบททดสอบซิ้งค์หลายๆครั้ง เวลาเปิดใช้งานแล้ว อุณภูมิเฉลี่ยทั้งปกติและฟูลโหลด มันมากกว่าตอนไม่ได้ใช้ซะอีก เลยอยากรู้ว่ามันจะมีทำไมน่ะครับ

ขอบคุณครับ

(คล้ายๆกับปรับรอบพัดลมอัตโนมัติหรือเปล่า?)
    เข้าใจถูกแล้วครับ

แล้วมันใช้ยังไง หรือยกเลิกยังไงอ่ะครับ ปรับใน BIOS หรือเปล่า ?
    นี่ก็เข้าใจถูกอีกแล้วครับ

-----------
    มันสูงกว่าเพราะรอบพัีดลมมันไม่ได้หมุนเต็มที่ตลอดเวลา

มีไว้เพื่อไม่ให้เสียงดัง เพื่อให้มันเงียบไงครับ

Comment

Originally posted by tassapon View Post
      เข้าใจถูกแล้วครับ

นี่ก็เข้าใจถูกอีกแล้วครับ

-----------
      มันสูงกว่าเพราะรอบพัีดลมมันไม่ได้หมุนเต็มที่ตลอดเวลา

มีไว้เพื่อไม่ให้เสียงดัง เพื่อให้มันเงียบไงครับ
      อ่า ขอบคุณมากๆครับ .. เข้าใจแล้ว

งั้นรบกวนถามต่ออีกหน่อยนะครับ คือมันปรับตั้งตรงไหนของ BIOS อ่ะครับ เข้าไปใน BIOS แล้วหาไม่เจออ่ะครับ จะยกเลิกมันครับผม

Comment

มันก็คือที่ปรับ qfan นั่นแหละครับ หาในส่วนของ hardware monitor ครับ

Comment

อ่อ ขอบคุณมากคร้าบบบ

Comment

Working...
          X