Announcement

Collapse
No announcement yet.

6320 ดันได้ แค่ 2.5ghz เพราะเจอปัญหาต่อไปนี้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 6320 ดันได้ แค่ 2.5ghz เพราะเจอปัญหาต่อไปนี้

6320+mb asus P5LD2 SE +ram kinston dd2 667

พอมาถึง 358*7 พอเกินนี้ เมนบอรด จะมองไม่เห็น harddisk sata ที่เสียบอยู่ครับ
    ใครพอจะรู้วิธีแก้ครับ

lock Bus PciE ไว้ที่ 101

Comment

บอร์ดท่านปรับไฟอะไรได้บ้างอ่ะคับ

Comment

ปรับไฟให้เป็น manual ดูครับ

Comment

ไฟเกินล่ะสิ เห่อๆ

Comment

WB83Nm

ปรับไฟ vcore , pcie , pci , แรม , แล้วก็พวกชิบ ich อะไรนี่ล่ะครับ

แต่ผมไม่รู้ว่าค่า default มันเท่าไหร่ เพราะมัน auto มาเลย

ปล.พอลองปรับ manual ดู โดย vcore 1.4 กับ pcie 101 ตาม คห แรกบอก ก็จะ บูทไม่ติดเลยครับ

ขนาดลองลดบัส มาเท่าเดิม คือ 260*7 = 1.8 แล้ว pcie 101 มันก็ยังบูทไม่ขึ้น คิดว่าควรทำไงต่อดีครับ

Comment

ข้างบนคือผมนะครับ

Comment

pcie กับ pci นี่ปรับไม่ได้ครับพูดผิด 2อันนี้ปรับได้แต่บัส

Comment

สถานะ ตอนนี้ ที่ใช้ได้คือ 358*7 = 2.5Ghz
                  vcore 1.4
                  ram 1.9
                  pcie ปรับบัส auto ครับ
                  pci 33
                  ไฟชิบบอด auto

ถ้าปรับบัส pcie = 101 จะบูทไม่ติด ( ต่อให้ปรับบัส cpu เท่าค่า default ก็บูทไม่ติด -*-)

ถ้าปรับ บัส pcie auto แล้วจะปรับบัส cpu ได้ถึง 420 บูทติดแต่ไม่เห็น ฮาดดิส

ปล.ผมมือใหม่นะครับ ถ้ามีตรงไหนพลาดไปขอโทษด้วยครับ และขอคำชี้แนะด้วย

Comment

ผมปลงแล้วครับ ได้ 2.5ghz ก็พอ
                    เพราะพอจะได้ข้อสรุปคร่าวๆตามนี้
                    1.คือมันเป็นงี้ครับ ตอนแรกที่ cpu 266*7 = 1.86 นั้น bus pcie สามารถ lock ที่ 100 ได้ครับ
                    2.พอขยับ มาที่ 358*7= 2.5 ปั๊บ จะบูทไม่ขึ้นละ ต้องขยับบัส pcie มาที่ 120 ก็จะบูทติด

ก็ถ้าจะปรับบัส cpu เกินนี้ มันก็ต้องปรับบัส pcie ตามไปด้วยอะครับ
                    แต่พอบัส pcie ถึง 124 มันก็มองฮาดดิสไม่เห็นซะแล้ว

สุดท้ายนี้ใครที่เข้ามาอ่านนะครับ
                    ผมใช้ที่ 358*7 = 2.5ghz บัส pcie 120 ครับ นอกนั้นปรกติหมด ไฟเท่าเดิม
                    รัน super pi 32meg ผ่าน ผมขอถามว่าจะใช้ bus pcie ที่ 120 ต่อไปนี่ จะอันตรายไหมครับแค่นี้ล่ะครับ เพราะถ้ามันโอเค ก็คงจะเอาเท่านี้ล่ะครับ

Comment

120 นี่เรียกว่าสุดๆเลยนะนั่น
                      ผมว่าคงไหวอ่ะนะ ไม่พังหรอก

Comment

คงไหวเหรอครับ พูดซะผมใจแป้วเลยนะ เหอๆ

Comment

ง่ะ ท่านไม่ได้ Fix ไฟตั้งหลายที่
                          ลองๆปรับๆ ดูครับเปง Auto ที่ผมเคยเล่นมันเอ๋อๆยังไงไม่รุนะ
                          ตั้งล็อกให้มันแต่ละจุดน่าจะ Work

Comment

Working...
                          X