overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: ผมจะซื้อการ์ดจอใหม่ ช่วยแนะนำด้วยครับ

The immoral
    Guest

Default ผมจะซื้อการ์ดจอใหม่ ช่วยแนะนำด้วยครับ

คือก่อนหน้า ผมใช้บอร์ดรุ่นเก่า อ่ะครับ เป็น 8x ตอนนี้ได้บอรดซัพ PCI ex เลยอยายจะเปลี่ยนดังนี้ครับ

CPU ของผม เป็น Intel Pentium 4 2.8 (2.66 ) ธรรมดา เพื่อนบอกผมว่า ถ้าเปลี่ยนบอร์ดเปนแบบ PCI มันไม่ต้องเปลี่ยน CPU เพราะ Socket มันเหมือนกัน

RAM รุ่นเก่า DDR เพื่อนอีกคนบอกว่า ใส่ได้ ไม่ต้องเปลี่ยน

ฮาร์ดดิส 2 ตัว รุ่นเก่า ( sata รึเเปล่าที่มันเป็นสายแพใหญ่ๆ )

การ์ดจอ 8x 1ตัว <<< ประเด็นคืออยากเปลี่ยนตัวนี้

แล้วที่ผมต้องการเปลี่ยนเลย คือตัวการ์ดจอ แต่ผมไม่รู้ว่าหากได้บอร์ดตัวนี้มา ผมต้องเปลี่ยนอะไรอีกบ้างนอกจาการ์ดจอ

ดังนั้น ถ้าเปลี่ยนเฉพาะการ์ดจอ ผมกำหนด งบไม่เกิน 6500 บาท รึมากกว่านั้นนิดหน่อย

ถ้าต้องเปลี่ยนอะไรอีก โปรดชี้แจงหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Talent`aOn's Avatar

ถ้าเปนไปได้ควรบอกรายละเอียดของเมนบอร์ดด้วยนะครับ ทั้งของเก่า และใหม่

The Immoral
    Guest

คือผมไม่ได้เอากล่องมาด้วย ก็เลยจำไม่ได้อ่ะครับ ส่วนตัวใหม่อีก 2 วัน กว่าจะมาถึง ( เดี๋ยวจะเอาข้อมูลมาให้ )

เรื่อง ต้องเปลี่ยนตัวอะไร ค่อยว่ากันแระกันครับ แต่ที่ชัวๆ ช่วยแนนะการ์ดจอ PCI ซักตัวครับ เอางบที่ไม่เกิน 6000 + ( ฝืดๆ ที่ 8000 ) ผมใช้เล่นเกมส์ไม่กี่เกมส์ครับ พวก C&C 3 ( เอาสวยๆ ) หรือไม่ก็ NEED for spped Most wanted / Halft life 2 พวกเนี้ยะอ่ะครับ

อ่ะครับ ขอบคุณคับที่เข้ามาตอบ

The Immoral
    Guest

อ้อ ตอนนี้ผมใช้ FX 5500 นะ เป็น 8X

OverclockZone Member akkaza's Avatar

ลองๆมอง serie 8 ดูดิ 8600 ก็น่าเล่นนะ

The Immoral
    Guest

ช่วยบอกราคาหน่อยก็ดีครับ เผื่อต้องเปลี่ยน ฮาร์ดดิส แรม อะไรจะได้คำนวนถูก

The Immoral
    Guest

- -" ตามรูปคับ ไม่รู้จะบอกยังไง

OverclockZone Member bazara's Avatar

แนะนำเป็น 8600 gt ครับราคาอยู่ที่ 5พันกลางๆๆครับ

หรือถ้าจะเล่นati x1650xt ก็ไม่แพงครับ

ช่วงนี้ซื้อตัวกลางๆๆไปก่อนดีก่าครับเพราะซื้อตัวtopจะร้องเอา ตัวใหม่ chip ใหม่กำลังจะมาเดี๋ยวคาราจะตกวูป ครับ

OverclockZone Member bazara's Avatar

กำที่ชี้ บอก cpu คือ chipset ของบอร์ดครับ cpu อยู่ใต้พัดลมครับผม

The Immoral
    Guest

ผมก็ยังงงอยู่เหมือนกันครับ - - ไม่รู้จะชี้ตรงไหนดี

OverclockZone Member tarantula's Avatar

8600GTครับ หรือ 7900Gs ของเอาของGalaxyทั้งคู่ ตัวแรก5000บาท ตัวที่2 6100บาท
    ทั้ง2ตัวเล่นเกมส์ที่คุณกล่าวมาแบบปรับสูงสุดได้ทุกเกมส์ครับ

OverclockZone Member gOdaRT's Avatar

ถ้า PCI-E ก็จัดไปเลยครับ 7900Gs Galaxy หนับหนุน

OverclockZone Member cobra's Avatar

m/b ใหม่เป็น pci-ex ใช่มะ
    ตามงบน่าจะได้ 7900GS แบบฝืด ๆ

The Immoral
    Guest

ทั้งสองตัว ต่างกันยังไงเหรอครับ 8600GT 7900GS

GS แพงกว่าจึงดีกว่าหอ

เห็นเพื่อนมันบอกว่าบอร์ดที่ผมได้มันรับ ฮาร์ดดิส ทั้งเก่าและใหม่ - - ( มีบอรดแบบนี้ด้วยเหอ )

The Immoral
    Guest

ช่วยอธิบายความต่างของการ์ดจอทั้งสองตัว ละเอียดหน่อยก็ดีครับ เพราะถ้าซื้อตัวนี้แล้ว คงไม่ซื้อไปอีกนาน ( รอเรียนจบ ทำงาน ค่อยซื้อ เทพ มาเฝ้าบ้านซักเครื่อง )

เอ้อ ของเพื่อนผมก็ 8600GT เหมือนกันแต่ของ Winfast อะไรเนี้ยะแหละ เห็นปรับ C&C 3 สวยอยู่ แต่ยังปรับไม่สุดเลย ไม่รู้ว่าจะกระตุกไหม

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

หน้าเวปมีบททดสอบหมดทุกรุ่นเลย ลองไปดูๆเอานะ

ผ- ---
    Guest

Default ผมจะซื้อการ์ดจอใหม่ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ผมว่า 8500Gt ราคา3400 ถูกด้วยหรือ8600Gt ราคา7700 ก็ได้ งะ รองรับ Dx 10 ด้วย ใช้ได้อีกนาน ฟันดาบเลยเอ้ยฟันธง (อย่าชักดับละกานเหอะๆ)

The Immoral
    Guest

ขอบคุณมากครับ น่าจะลงที่ 8600GT ครับ - - ผมดูราคา มัน 5000 ต้นๆ เองครับ

OverclockZone Member OJARU's Avatar

คิดว่า ต้องเปลี่ยนแรมใหม่ด้วย M/B ใหม่ น่าจะใช้ DDR2

Bookmarks

Bookmarks