Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมฮาร์ดดิสวิ่งแค่ 100 ไม่ใช่ 133

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมฮาร์ดดิสวิ่งแค่ 100 ไม่ใช่ 133

ตามรูปคับ ที่วงสีแดงไว้

เห็นของคนอื่น
    Supported: UDMA Mode 6(Ultra ATA/133)
    Active: UDMA Mode 6(Ultra ATA/133)

แล้วทำไมของผม
    Supported: UDMA Mode 6(Ultra ATA/133)
    Active: UDMA Mode 5(Ultra ATA/100) <<< ทำไมเป็น 5 วิ่งแค่ 100 เอง

ต้องทำยังไงถึงเป็น Active: UDMA Mode 6(Ultra ATA/133) คับ

ไม่รู้เหมือนกัน สายหละมั้ง

Comment

ของผมก็100 ครับ

Comment

ของผมก็เป็น - -

Comment

กำ ของผมเป็น NTFS ทุกอันเลย ของท่านFAT32 เห็นเค้าบอกว่ามัน อืดๆๆๆ ของท่าน เป็นไงบ้างอะ เห็นไดร์ C เป็น FAT32

Comment

เป็นกันเยอะ แต่ไม่มีคนรู้เลยหรอนี่ ว่าเพราะอะไรอ่า

Comment

Originally posted by kidnapped1 View Post
              กำ ของผมเป็น NTFS ทุกอันเลย ของท่านFAT32 เห็นเค้าบอกว่ามัน อืดๆๆๆ ของท่าน เป็นไงบ้างอะ เห็นไดร์ C เป็น FAT32
              ผมใช้แต่ FAT32 มาตลอดอ่ะคับ เลยไม่รู้ว่า NTFS มันเร็วกว่าไหม

แต่ที่ผมใช้ FAT32 ก็ไม่ได้อืดอะไรนี่คับ

Comment

นั้นสิครับ ลองๆๆๆให้ผู้รู้มาตอบๆๆๆ

Comment

Originally posted by chinay View Post
                  ผมใช้แต่ FAT32 มาตลอดอ่ะคับ เลยไม่รู้ว่า NTFS มันเร็วกว่าไหม

แต่ที่ผมใช้ FAT32 ก็ไม่ได้อืดอะไรนี่คับ
                  ผมอธิบายไม่ถูกเหมือนกันนะคับ คือ

NTFS จะเก็บข้อมูลได้ละเอียดกว่า FAT32 แต่ทำงานได้ไวกว่าหรือปล่าวผมไม่รู้นะคับ

ลอง convert C เปง NTFS ดูนะคับ
                  Last edited by rhythm158; 13 May 2007, 20:04:05.

Comment

NTFSจะรองรับไฟล์ใหญ่เกินกว่า4GBครับแล้วก็ยังมีเรื่องของความปลอดภัยเพิ่มขึ้นมาอีกครับ

Comment

ของซีเกตละสิ

เป็นปกติครับ HDD ของซีเกตเป็น ATA 100 ครับ

Comment

hdd
                        mb
                        สาย เป็น ata133 หมดเหรอครับ
                        เท่าที่รู้ ata 133 มีแต่ maxtor มั้งครับ (ตอนสมัยผมซื้อคนขายว่าแบบนี้(นานและ))

Comment

สรุปว่าเรื่องการส่งข้อมูล HDD หรือ File System.

Comment

ตอนนี้น่าจะมีแต่ของซีเกตนะครับที่ยังเป็น ATA100 เจ้าอื่นเขาเป็น ATA133 กันหมดแล้ว
                            ลองเอามาเทสความเร็วดูสิครับ ของซีเกตจะช้าที่สุดเลย(เคยลองเทียบกัน WD ST Max Samsung)

Comment

ของผม WD ยัง 100 เลยอะครับ SATAII

Comment

Working...
                              X