overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 37

Thread: ใช้ Display LCD กันบ้างป่ะคะ

OverclockZone Member nongnew2000's Avatar
    ตรงข้าม ร.พ.พญาไท 3 ท่าพระ/เพชรเกษม

Wink ใช้ Display LCD กันบ้างป่ะคะ

ใช้ Display LCD กันบ้างป่ะคะ

จะได้เอามาลองลงขายกันดู เอาไปพัฒนาใช้กัน ต่อยอด หวังผลกันไปเรื่อยๆ

เป็น Display ยี่ห้อ SAMSUNG แบบ Gray
    กว้าง 480 * สูง 96 Dot

ถ้าจะเอามาขาย มี Datasheet ให้ ว่าขาไหนออกอะไรบ้าง ให้ลองไปต่อกันเองนะคะ แล้วมาคุยๆกันในนี้ ว่าเอาไปพัฒนาทำไรต่อกันได้บ้าง

เป็น LCD ยี่ห้อ SAMSUNG รุ่น UG-48Q01-GNBRO นะคะ

นิวเอง ยังต่อไม่เป็นเหมือนกัน เลยจะถามดูว่า มีใครอยากลองไหม จะเอามาขายถูกๆคะ ใน OCZ ไว้พัฒนากัน

ถ้ามีคนสนใจเยอะ จะนำออกมาขายในโอกสต่อไปนะคะ

ปล.รูปไม่ได้ถ่ายเองนะคะ แอบยืมเค้ามา ตอนนี้ไม่มีกล้อง

Last edited by nongnew2000; 13 May 2007 at 23:32:33.

OverclockZone Member akkaza's Avatar

ดูรูปบ้างดิคับ มีปล่าว

OverclockZone Member

น่าสนครับ

OverclockZone Member Monk82's Avatar

เหมือนของพี่ช้างน้ำเลย อะ

OverclockZone Member MaKuBeck's Avatar
    Kmit~L / Bangna

มันมีไฟให้เปิดตอนแลกางคือไหมครับ แบบที่มานมีไฟอยู่ข้างๆ
    ถ้ามีแจ่มเลย แล้วมานราคาประมานเท่าไรอะครับ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ใช้อยุ่ครับ แสดงผลได้ตามที่เราอยาก

ขับตัวจอ ด้วย LCD Smarties + Port I/O
    การใช้งาน ใช้พอร์ทขนานของปริ้นเตอร์ครับ แต่เข้ากับขา แอดเดรส ของจอLCD Dot Matrix อันนี้
    ก็แนวดีครับ บอกอัตราการใช้ CPU /นาฬิกา/วันที่ อะไรก็ได้ โดยกำหนดด้วยโปรแกรม Smarties ครับ การแสดงผล จะแสดงเป็นอักษรเลย(เหมือนจอของพวก เครื่องคิดเงินแคชเชียร์)

แต่ของผม เป็นแบบ จุด Dot Matrix 16*2 16ตัวอักษรต่อแถว มี 2 แถวอักษร ให้แสงพื้นหลังสีเขียว

OverclockZone Member akkaza's Avatar

น่าสนๆ ราคาซักเท่าไหร่เหรอคับ

OverclockZone Member nongnew2000's Avatar
    ตรงข้าม ร.พ.พญาไท 3 ท่าพระ/เพชรเกษม

ราคา ประมาณ 200 บาทคะ ถ้ามีคนสั่งเยอะๆ น่าจะได้ถูกกว่านี้ ราคานี้จะแนบ Datasheet ไปให้ด้วยนะคะ

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

น่าสน แต่อยากได้แบบเอามาแล้วต่อใช้กับคอมได้เลย เอามาพัฒนาเองไม่เป็น อิอิ

OverclockZone Member monkomoro45's Avatar

มันจะออกมาประมาณนี้นะครับ
    Attachment 29594
    โดยเราตองหาโปรแกรมควบคุมมันอีกที เช่น LCD Smartie งับ
    บอกอุณหภูมซีพียู การ์ดจอ เวลาใช้เครื่อง อื่นๆอีกเยอะครับ

ลองไปดูวิธีการทำดูนะครับ ของเวปเรานี่ละ ละเอียดดีงับ
    http://www.overclockzone.com/beer/03-05/1/index.html

OverclockZone Member tube_cats's Avatar
    ภายใต้ขนแมวอันปุกปุย

ถ้ามาแบบ Plug and Play ก็น่าจะดีครับพี่สาวสุดสวย

เพราะ คนส่วนใหญ่เค้าไม่เป็น Micro Con กันอ่ะครับ

ถ้ามีพื้นฐานเล็กๆก็เอาไปใช้ไม่ได้อ่ะ มันยากเหมือนกันน้าคร๊าบ LCD Display อ่ะ

น่าจาแนบวิธีทำมาด้วยนะเนี่ย
    แล้วมีบริการจัดส่งหรือป่าวคับ
    สนใจมากๆ
    Last edited by akkaza; 14 May 2007 at 14:43:24.

OverclockZone Member moxzox's Avatar

Cool

Quote Originally Posted by akkaza View Post
    น่าจาแนบวิธีทำมาด้วยนะเนี่ย
    แล้วมีบริการจัดส่งหรือป่าวคับ
    สนใจมากๆ
    วิธีทำ แบบไหนหว่า ??

มันก็มีบอกว่า ขาไหน ออกเป็นอะไร ประมาณนี้

แล้ว จะหาตัว Controller ให้ด้วยคะ ว่าใช้ตัวไหน ดีไหมเอ่ย

ถ้าจะมีคนสนใจเยอะ เตรียมลงขายดีก่า

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

จัดเป็นชุด เลยดีกว่ามั้ง?

ของที่ต้องใช้(ผมทำนะ) คือ
    -จอ LCD DotMatrix ขนาดใดก็ได้ กี่อักษร กี่บรรทัดก็ได้
    -สายไฟ ในที่นี้ การต่อจออันนี้ ใช้สาย"ปริ้นเตอร์" ครับ สายปริ้นท์เตอร์แบบพอร์ทขนานอ่ะ (พอร์ท LPT)
    -โปรแกรม LCD Smaries และโปรแกรม DLPortIO -DriverLINX Port I/O Driver for Win95 and WinNT ตัวโปรแกรมเค้าเป็นฟรีแวร์ ก็อาจจะเขียนลิ้งค์ลงในใบวิธีประกอบเอาก็ได้ครับ

ส่วนที่อาจจะต้องใช้ เหลือไม่จำเป็น
    -อุปกรณ์ ที่อาจจะต้องใช้ เช่น IC 7805 ให้ไฟเหลือ 5 V.
    -สายไฟอ่อน เส้นเล็ก ต่อไฟให้จอ
    -ตัวVR แบบเกือกม้า 10 K. เอามาปรับ Contrast ให้จอ

น่าทำเป็นชุด KID มานะ ขายดิบขายดีแน่ๆ

OverclockZone Member โตโม๊ะ's Avatar
    ในสายตาของสาว ๆ ทุกคน

อยากให้ทำขายเลยครับ จะได้อุดหนุน อิอิ ๆ

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

ถูกจังครับ 200 บาทเอง

เคยไปถามซื้อแบบ 16 ตัวอักษร 1-2 บรรทัด แถวๆบ้านหม้อก็เล่นไป 300 กว่าบาทแล้ว

อันนี้เป็น แบบ 480 อะไร *96 อะไรครับ คงไม่ใช่ px ล่ะมั้ง
    ดูมันเล็กๆยังไม่ไม่รู้

ว่าแต่ ตัวจอ เป็นแบบกี่บรรทัดครับ?กี่ตัวอักษร เช่น 16*2 ก็คือ 2บรรทัด 16อักษรต่อบรรทัด

ถ้าเป็น แบบ dot Matrix แบบ เป็นพิกเซลมา ไม่แน่ใจว่าจะคุมด้วยโปรแกรมอะไรน่ะครับ

OverclockZone Member ZorDor's Avatar

จัดมาเป็นชุดเลย เเบบเปิดมาก็ เอามาบักรี เเล้วต่อก็เส็ดเลย ไม่ต้องไปหาอย่างมาเพิ่มเอา

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks