overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 48

Thread: อยากทำความสะอาด ภายใน case คือฝุ่นเกาะเพียบเลยครับ ทำไง

โอครับ
    Guest

Default อยากทำความสะอาด ภายใน case คือฝุ่นเกาะเพียบเลยครับ ทำไง

อยากได้ละเอียดๆ หน่อยอ่ะครับ คือ ต้องใช้แปรงปัดฝุ่น หรือน้ำยา หรือใช้ยางลบ ลบทองแดงไปทางไหนอย่างไร คืออยากทำให้ใหม่เหมือนตอนมาซื้อมาแรกๆอ่ะคับ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

เอาไปอาบน้ำครับ ฝุ่นหายเกลี้ยง

OverclockZone Member Delivery69's Avatar
    สะพานใหม่ สายไหม

ผมก็เอาไปอาบน้ำหมือนกันครับถอดมาล้างเลย

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ปั๊มลมรถครับ เป่าทีกระจาย เลย 555
    *ผมเป่าทุกวัน เป็นปีกว่า ละ*

OverclockZone Member

มีแต่พวกแบบนี้ทั้งนั้น ขนาดเวปนี้ยังมีเกรียนอีกหรอ เซง ครับ พูดตรงๆ

OverclockZone Member Delivery69's Avatar
    สะพานใหม่ สายไหม

Thumbs down

Quote Originally Posted by gseven123456 View Post
    มีแต่พวกแบบนี้ทั้งนั้น ขนาดเวปนี้ยังมีเกรียนอีกหรอ เซง ครับ พูดตรงๆ
    อะไรของคุณครับผมยังไม่เห็นใครเกรียนสักคน

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

Quote Originally Posted by gseven123456 View Post
    เค้าพูดเล่นสนุกๆครับ จะคิดมากทำไม

แล้วเรื่องไม่เป็นเรื่องไม่น่าถามครับ จะทำความสะอาด ก็ทำได้ตั้งหลายวิธี
    จริงๆประเด็นนี้มันไม่น่าถาม เค้าก็เลยไม่รู้จะตอบอะไร

เป็นผมๆก็ไม่ตอบครับ แต่เข้ามาเจอคุณว่าคนอื่นแบบนี้ผมว่าคุณเกรียนกว่าเค้าล่ะครับ

KNVB's Avatar
    แม่เมาะ , ลำปาง

ที่เค้าพูดมาก้ใช้ได้ทั้งนั้นนี้ ชิ้นไหนถอดมาล้างได้ผมก็ถอด ชิ้นไหนล่างไม่ได้ก็ใช้เช็ดเอา เช่นเมนบอร์ด ถ้าฝุ่นจับนักผมจับไดร์เป่าผม ยัดเลยครับ เปิดแบบแรงสุด แบบลมธรรมดานะ ไม่ใช่ร้อน -*- แปปๆ ออกหมดครับ ซอกเล็กๆใช้ คอตต้อนบัตเนี่ยแหละครับ ออกดีนักแล

ผมถามหน่อย อาบน้ำหมายความว่าไง คอมเครื่องนึงไม่ใช่ 1-2 บาท เอาอุปกรณ์อิเลคโทรนิคไปล้างน้ำเนี้ยนะ พูดให้เคลียหน่อยสิครับคุณ

ผมก็อยากรู้ไม่เปงเรื่องคอมเหมือนกัน อยู่ๆบอกเอาไปอาบน้ำ เฮ้องงเลย

OverclockZone Member -:•:-KeeroV-:•:-'s Avatar
    Phuket Island Work@Patong Beach

เค้า หมาย ถึงถอด อุปกรณ์ที่ เป็นอิเล็กทรอนิค หมด แล้วค่อยไปเอาล้าง...คิดมากไปได้ มีสมองป่าวหว่า

ฮืม
    Guest

Quote Originally Posted by -:•:-KeeroV-:•:- View Post
    เค้า หมาย ถึงถอด อุปกรณ์ที่ เป็นอิเล็กทรอนิค หมด แล้วค่อยไปเอาล้าง...คิดมากไปได้ มีสมองป่าวหว่า
    คือผมโง่เรื่อง คอมอ่ะคับ แต่อยากรู้เรื่องคอมอ่ะคับ แล้วที่เขาว่าเอาไปล้างน้ำอ่ัคับ ผมอยากรู้ว่าจะทำความสะอาดยังไงกับฝุ่นที่มาเกาะ การ์ดจอ เมนบอร์ด แรม sink ผมไม่ได้อยากรู้เลยว่าจะเอาเคสไปล้างน้ำได้ หรือ ไม่ได้ เพราะอุปกร อิเลคทรอนิคพวกนี้มันแพงสำหรับผม ผมก็อยากหาวิธีที่ดีที่สุดให้กับของของผม แค่นั้นเอง

OverclockZone Member yenmanovic's Avatar

เอาน่า ใจเย็นๆกันนะ อย่าเครียดเลย

เอางี้ง่ายๆ ภอดออกมา พวกอุปกรที่เสียบslotให้เอายางลบถูตามขั้วทองแดง ส่วนตัวslotใช้ลมเป่าได้จะดีมาก ฮีทซิงค์ด้วย เพราะถ้าซิงค์ตันความร้อนขึ้น

เมนบอร์ดก็เป่าลมเอา ตามซอกก็เอาแปรงปัดฝุ่นเอา

หลักๆก็แค่นี้อะคับมะมีไร

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

เอาจริงๆนะ

MB อ่ะ ล้างน้ำได้จริงๆครับ (แต่เอาถ่านออกก่อนนะ)

แต่ก็ต้องทำให้แห้งสนิทจริงๆ ก่อนเอามาใช้

การ์ดจอก็ล้างน้ำได้

แต่ HDD นี่ ไม่ควรเสี่ยง

พัดลม ล้างน้ำได้หมด

คีย์บอร์ด เม้าส์ ก็เหมือนกัน

ข้อแม้คือ ต้องแห้งจริงๆ
    Last edited by พีคุง; 14 May 2007 at 08:18:35.

OverclockZone Member kongi's Avatar
    ต.หนองสาหร่าย อ.ปากช่อง โคราช 091-4757586

ไม่รู้ว่าโง่หรือแกล้งโง่เพื่อหาเรื่องว่าคนอื่นเค้านะครับ
    การจะพูดอะไรควรดูเจตนากันด้วยนะ การพูดเล่น การพูดจริงๆ หรือว่าด่ากันน่ะครับ
    การที่ท่านมาพูดแบบนี้ผมเห็นว่ามันไม่สมควรครับ

Ramintra , Bangkok

ล้างน่ะล้างได้ครับ แต่โอกาสทำให้เกิด ออคไซ นะครับ ผมว่าเป่าฝุ่นทามดาด้วย brover แรงดันสูงๆๆหน่อยก็พอแล้วครับ แล้วซองเล็กๆๆซองน้อยก็หาแปรงมาปัดเอาดีกว่า ดูจะเป็นการถนอมอุปกรณ์ที่ดีกว่านะครับ

ปล. ล้างอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์นี้ เค้าใช้น้ำมันล้างไม่ใช้เหรอครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าน้ำมันอะไร เพราะน้ำมันมันมีคุณสมบัติไม่นำไฟฟ้า หรือนำได้ต่ำก็ไม่แน่ใจนะ

อาบน้ำอย่างเดียว เกลี้ยงสุด แต่ระวังว่าล้างเส็ดตากแดด จะเห็นคราบเม็ดๆนะครับ หมดสวยกันเลยล่ะ ต้องทำมันดีๆหน่อย

OverclockZone Member yenmanovic's Avatar

อาบน้ำก็ได้ครับ

ถ้าในตู้ก็มะเกิน2000 แต่ถ้าเด็กไซด์ไลน์นี่แพงหน่อย เรื่องมากด้วยบางคน

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

เป่าๆๆๆๆๆ ทำอยู่เป็นนิจก็พอแว้ว เอาไปล้างจริง มือใหม่ๆแย่แน่ๆ....

OverclockZone Member jraboy's Avatar

การ์ดจอ ถอดออกมาล้างได้ครับ แตต้องรอให้แห้งสนิทถึงใสคืน แต่บอร์ดนี่ไม่เคย ยืนยัง ยังใช้การ์ดจออยู่เลย น้ำเปล่านะครับใหม่เอี่ยมเลย

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks