Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าผมใช้ X2 3600+ เล่นเกมส์กราฟฟิกโหดๆจะลื่นไหมอะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าผมใช้ X2 3600+ เล่นเกมส์กราฟฟิกโหดๆจะลื่นไหมอะคับ

คือตอนแรกผมกะไว้ว่าจะซื้อ
    E6420
    MB 2000 กว่าบาท
    แรม 2gb/667
    VGA 8800GTS อะคับ
    โดยราคารวมๆ แล้วมัน 33000 บาท รวม case HD อื่นๆ ด้วยแล้วนะคับ ไม่รวมจอนะงั๊บ = =

แต่ถ้าผมจะเปลี่ยนไปเปง
    X2 3600+
    MB 2000 กว่าๆ เหมือนเดิม
    แรม 2gb/667
    แต่จะเปลี่ยน VGA เปง HD2900XT
    จะได้ราคาประมาณ 35000 บาท จะดีไหมอะคับ

เวลาเล่นเกมส์ที่กราฟฟิกโหดมากๆ และ เปิด winamp+bit แล้วเล่นเกมส์ กราฟฟิกโหดๆไปด้วยมันจะไหวไหมอะคับ ช่วยตอบด้วยนะคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ปล.HD2900XT เหงมีคนต้องใช้ psu เฉพาะ นี่แบบไหนอะคับ มีใครรู้บ้างป่าวอะคับ แล้วราคา PSU รุ่นนี้ต้องประมาณเท่าไหร่อะคับ
    ปล.2 แล้วพวก MB ที่มีการ์ดจอ On Board ปิดอย่างไรเหรอคับ แล้วปิดแล้วจะมีผลกับการ์ดจอที่เราจะใส่ไหมอะคับ
    Last edited by Poomsan; 14 May 2007, 02:50:25.

เกมที่กินแรง CPU หนักๆ บางทีก็มาจากเสียงส่วนหนึ่งนะครับ

บางเกม มีการสังเคราะห์จุดกำเนิดเสียงหลายตำแหน่ง

การ์ดเสียงแบบ On Board จะใช้แรง CPU ล้วนๆ ในการคำนวณเพื่อสังเคราะห์เสียงเหล่านี้ รวมถึงจำลองการสร้างมิติเสียงอีกด้วย

การ์ดเสียงจึงมีส่วนอย่างมาก ในการลดแรง CPU (ซึ่งมีคนจำนวนมากมองข้าม และคิดว่า On board กับการ์ดแยกก็ไม่ต่างกัน)

---------------------

PSU ที่ใช้กับการจอระดับสูง ควรใช้ 550W ขึ้นไปครับ (ยี่ห้อดีๆหน่อย) ราคาก็ตกราวๆ 4000-5000 บาท

การ์ดจอ On Board สามารถปิดได้ที่ BIOS ครับ ดูจากคู่มือได้เลย แต่ MB บางตัวก็ไม่ต้อง แค่เราเสียบการ์ดลงไป มันก็จะปิดตัว On Board ให้เลย ดังนั้น ให้ดูคู่มือก่อนเป็นอันดับแรกครับ

Comment

Working...
    X