Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอนวิธีflashไบออสใหม่ให้มันรู้จักและconfigค่าของcpuให้auto

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอนวิธีflashไบออสใหม่ให้มันรู้จักและconfigค่าของcpuให้auto

สอนวิธีflashไบออสใหม่ให้มันรู้จักและconfigค่าของcpuให้auto
    บอกวิธีคราวๆๆหน่อยได้ไหมครับ

บอร์ดใหม่ในปัจจุบันจะมียูทิลิตี้ที่ใช้จัดการกับไบออสผ่านทางวินโดวส์ ลดความยุ่งยากและความเสี่ยงที่เกิดขึ้นได้เป็นอย่างดี ลองศึกษาคู่มือที่แนบมากับเมนบอร์ด และแผ่นซีดีที่มากับเมนบอร์ดครับ

แต่ถ้าบอร์ดเก่าแล้วคงต้องแฟรชทาง dos ซึ่งผมไม่ถนัด ต้องรอท่านผู้ชำนาญมาตอบครับ หรือไม่ก็ลองค้นกระทู้เก่าๆดู มีเยอะ ที่ละเอียดๆทำตามได้เลยครับ

ขั้นตอนมีไม่มาก 1.สำรองไบออสเก่า 2.แฟรชไบออสใหม่ลงไป หลักๆก็แค่นี้ครับ แต่ผมจำคำสั่งไม่ได้สำหรับทำบน dos

Comment

windows vista ghost ได้หรือปล่าวครับ ใครทราบช่วยบอกหน่อย อยากรู้มากๆๆ

Comment

1. download bios+โปรแกรมสำหรับ Flash จากเว็ปของบอร์ด
        2. ทำแผ่น boot dos แล้วเอา bios+โปรแกรมสำหรับ Flash ใส่ลงใน แผ่น boot
        3. boot เครื่องโดยใช้แผ่น bootที่ทำมาจากข้อสอง
        4. Run โปรแกรม Flash ขั้นตอนตามคู่มือบอร์ดหรือดูจากเว็ปก็ได้
        ควร backup bios เดิมเก็บไว้ด้วย และใช้แผ่นที่แน่ใจว่าไม่เสียทำแผ่น boot นะครับ หากเกิดการผิดพลาดระหว่า flash อาจทำให้บอร์ดลาโลกไปได้ครับ หรืออาจจะต้องยกไปให้ร้านเปลี่ยน biosให้

Comment

Working...
        X