overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 3 of 3

Thread: ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

OverclockZone Member

Default ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

--------------------------------------------------------------------------------

สวัสดีค่ะ อยากจะปรึกษาคือว่ากำลังจาซื้อ notebook เพื่อมาเขียนโปรแกรม VB2005กับ SQL2005 อ่ะค่ะ โดยสเปคที่ได้ศึกษาแล้วตัดตัวเลือกเหลืออยู่ 2 ตัวคือ

รายละเอียด Compaq Presario V3223TU

ซีพียู : Intel Core 2 Duo T5200 (1.60 GHz, L2 2 MB, FSB 533 MHz)
    ชิปเซ็ต : Intel 945GM
    หน่วยความจำ : 512 MB DDR2
    ฮาร์ดดิสก์ : 120 GB
    จอภาพ : 14 inch WXGA (1280x800) BrightView LCD
    การ์ดจอ : Intel 945GM
    ออปติคอลไดร์ฟ : DVD Writter (Dual Layer Support)
    DVI : No
    S-Video : Yes
    USB : 3
    FireWire : Yes
    Wireless LAN : IEEE 802.11 B, G
    อินฟราเรด : No
    บลูทูธ : Yes
    เครื่องอ่านการ์ด : SD/MMC/XD/MS
    PCMCIA Card : No
    Express Card : Yes
    Web Camera : No
    แบตเตอรี่ : Li-ion
    ระบบปฏิบัติการ : DOS
    น้ำหนัก : 2.44 kg
    รับประกัน : 1 Y.
    คุณสมบัติอื่นๆ :

รายละเอียด Toshiba Satellite M100 1341T

ซีพียู : Intel Core 2 Duo T5200 (1.60 GHz, FSB 533 MHz,L2 2MB)

ชิปเซ็ต : Intel 945GM

หน่วยความจำ : 512 MB DDR2.

ฮาร์ดดิสก์ : 120 GB

จอภาพ : 14.1 inch WXGA (1280x800) CSV TFT

การ์ดจอ : Intel 950GMA

ออปติคอลไดร์ฟ : DVD Writer (SuperMulti Double Layer Drive)

DVI : No

S-Video : Yes

USB : 4

FireWire : No

Wireless LAN : IEEE 802.11 B, G

อินฟราเรด : Yes

บลูทูธ : Yes

เครื่องอ่านการ์ด : SD/MMC/XD/MS

PCMCIA Card : Yes

Express Card : No

Web Camera : No

แบตเตอรี่ : Li-ion

ระบบปฏิบัติการ : MS Windows Vista Home Basic

น้ำหนัก : 2.26 kg.

รับประกัน : 1 Y.

คุณสมบัติอื่นๆ :

โดย2ตัวเนี่ย ราคาจะพอๆกันค่ะ แล้วสเปคใกล้เคียงกัน ในใจก็อยากได้ toshiba ค่ะ เพราะยี่ห้อดีกว่า แต่ compaq ก็น่าสนใจเพราะว่าเพื่อนใช้อยู่ และเพื่อนก็บอกว่าใช้ได้ดีไม่มีปัญหาค่ะ ส่วนtoshiba นั้นไม่มีเพื่อนใช้เลยไม่มีข้อมูลค่ะ และแถมVista Homeมาอีก ซึ่งที่บ้านมีแผ่น Vista Business อยู่แล้ว เลยอยากทราบว่า toshiba Satellite นี้ มีปัญหาเยอะไหม และทนกว่าcompaq หรือป่าว แล้ววัสดุที่นำมาทำ notebook ของ2ตัวนี้ เครื่องไหนใช้วัสดุดีกว่ากัน และVista Home กับVista Premium ประสิทธิภาพต่างกันมากไหมค่ะขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าเลยนะค่ะ

OverclockZone Member
    อุดรธานี เมืองเก่าของเราแต่ก่อน....

ถ้าถามสองยี่ห้อนี้ ส่วนตัว (ย้ำนะครับ ความคิดเห็นส่วนตัว) ชอบ toshiba มากกว่าครับ โดยตัวที่ผมใช้อยู่ก็เป็นรุ่นที่คุณกำลังมองอยู่พอดี

ความคงทนของ body เครื่อง ผมคิดว่า toshiba ดีกว่าเล็กน้อยครับ (ไม่เยอะหรอก เพราะพี่ชายผมเค้าก็ใช้ตัวที่ body compaq ตัวนี้อยู่ แต่เป็นรุ่นอื่น)

ในส่วนของการลง windows xp (ถ้าจะใช้นะ) คิดว่าเสมอกัน เพราะหา driver โคตรยากพอๆ กัน กว่าจะลงตัวได้ทั้งคู่ แต่ก็หาได้นะ เพราะบางทีไปโหลด driver ตรงรุ่นมันแท้ๆ (ของ compaq นี่แหละ) แต่กลับไม่ work ซะงั้น โดยเฉพาะ driver sound ที่มักมีปัญหากัน แต่ข้อดีของ compaq จะใช้ปุ่มได้ครบเลย

แต่ toshiba ของผมยังทำให้มันใช้ปุ่ม function+ Fx ไม่ได้เลย แต่ในส่วนอื่นๆ ใช้ได้ครบแล้ว (ก็เลยขี้เกียจสรรหา driver มาทำให้มันใช้ได้ เพราะปกติผมก็ไม่ได้ใช้พวกปุ่ม function นี้เท่าไหร่อยู่แล้ว ประมาณว่ามีใช้ก็ดี ไม่มีใช้ก็ได้) แต่กว่าจะหา driver มาลงได้ครบ ก็หมดไปวันนึงเหมือน compaq เลย ปัญหา driver xp ของ toshiba นั้นก็เพราะว่าจะมีให้โหลดเป็นรุ่น m100 แต่จะมีแยกย่อยเป็นรุ่นย่อยๆ เยอะโคตรๆ ทำให้มึนมากตอนหา driver มาลง ว่าจะใช้ตัวไหนกันแน่

แต่ถ้าลง vista นี่ compaq ผมยังไม่เคยลอง เพราะพี่ชายผมใช้เป็นแต่ xp

ส่วน toshiba นี่คิดว่าไม่มีปัญหาเลยครับ เพราะมันมี recovery มาให้อยู่แล้ว แต่ถ้าอยากลงเป็น vista business ก็ให้ copy driver folder ที่มีอยู่ใน drive C: (หลังจากเข้า vista basic) เก็บเอาไว้ ก็ไม่น่าจะมีปัญหาในการลง vista version อื่นแล้ว แต่ถ้าลง xp นี่ซิ หา driver จนปวดหัวพอกันกับ compaq

แต่ถ้าจะเลือก toshiba นี่ระวังเรื่องตำแหน่งของปุ่ม keyboard ด้วยนะครับ เพราะว่ามันจะแปลกๆ ไปจาก keyboard บ้านที่เราใช้กันอยู่ เช่นปุ่มตัวหนอนที่กดเปลี่ยนภาษา มันจะมาอยู่ข้างซ้ายของ space bar นะ ทำให้ใช้แรกๆ จะไม่ถนัดเป็นอย่างยิ่ง (แต่ผมปรับตัวได้ เลยไม่ซีเรียสอะไร) แล้วปุ่ม ctrl ก็มีแค่ด้านซ้ายล่างปุ่มเดียว ด้านขวาไม่มี ซึ่งผมก็กลัวๆ อยุ่เหมือนกันว่าถ้าปุ่มด้านนี้เจ๊งไป คงหงอยแน่ๆ แต่คิดว่ามันคงไม่เสียง่ายๆ ให้เสียชื่อ toshiba

อีกส่วนคือ adapter จ่ายไป ผมชอบของ compaq มากกว่า เพราะใช้นานๆ แล้วไม่ร้อนเท่าไหร่ ผิดกับของ toshiba ถ้าลองไปจับเทียบกันดู ของ toshiba จะร้อนกว่ากันเยอะเลย

แต่ถ้าความร้อนในการใช้งาน ถือว่าพอๆ กันครับ ระบายความร้อนได้ดีพอๆ กัน ไม่น่าเป็นห่วงอะไร

สุดท้ายเรื่องขาบานพับ ของ toshiba ดูดีกว่าระดับหนึ่ง คือ แน่น และแข็งแรงดี และผมชอบที่ตอนเราพับหน้าจอลงมาเก็บแล้วมีสลักล็อคกันเอาไว้อีกชั้นหนึ่ง แต่ของ compaq จะปิดลงมาสนิทเฉยๆ ไม่มีสลักล็อคเอาไว้

ส่วนการใช้งานผมคิดว่าพอกันนั่นแหละ cpu, ram, harddisk ก็เหมือนกัน port usb ก็ใ้ห้มาโอเคทั้งคู่ (3 กับ 4 port) ถือว่าพอเพียงกับการใช้งาน (ถ้ามีแค่2port ผมถือว่าน้อยไปหน่อย)

ส่วน dvd writer drive นั้น toshiba ใจป้ำให้ของ pioneer มาเลย ถือว่าเจ๋งดีครับ ส่วน compaq ผมจำไม่ได้ว่าให้ของอะไรมา แต่ก็ใช้ดีเหมือนกันแหละ

สุดท้าย ถ้าซื้อมา แนะนำให้ใส่แรมอีก 1GB อีกแถวนึงไปเลย ให้เป็น 1.5GB เพราะเขียนโปรแกรมสมัยนี้ โคตรรับประทาน ram แต่จะซื้ออะไรก็ตัดสินใจดูครับ

OverclockZone Member curioz's Avatar

ขออนุญาติเพิ่มเติมครับผม
    ถ้าหากว่าคุณเป็นคนใช้งานไม่หนัก และรักษาของ เลือก Compaq ไปเลยครับ เพราะประหยัดงบมากกว่า
    และถ้าชอบดีไซน์ ก็เลือกได้เลยครับ ส่วนเรื่องของไดร์เวอร์ หายากครับ ถ้าหาลิงค์ไม่ถูกจุด
    แรกๆก็เล่นเอาผมแย่เหมือนกัน แต่พอหาลิงค์เจอ ก็โหลดๆๆๆ แล้วก็ไรท์เก็บไว้ ก็เรียบร้อยแล้วครับ ไม่มีปัญหาอะไรมาก

แนะนำว่าถ้ามีงบเยอะ และคิดว่าต้องการใช้งานอย่างต่อเนื่องจริงๆ ให้เติมแรม 1GB สองแถวไปเลยครับ เพื่อความลื่นและถ้าต้องการใช้ vista เพิ่มไปเลยครับดีที่สุด 2 GB
    แต่........ Windows Vista ผมยังไม่อยากให้ใช้เท่าไรครับ เพราะ Software และ Driver ต่างๆ
    อาจจะยัง Support ได้ไม่เต็ม 100% จึงทำให้ความเสถียรของ OS ยังไม่เต็ม 100% เท่า Xp ครับผม

Bookmarks

Bookmarks