Announcement

Collapse
No announcement yet.

นิด1ครับ.. สั้นๆว่า 3.0e กับ 3.0c อันไหนดีกว่า..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• นิด1ครับ.. สั้นๆว่า 3.0e กับ 3.0c อันไหนดีกว่า..

ระหัสไหนแรงกว่ากันครับ ของโบราณซะหน่อยนะครับ..
    3.0e L2 1M/FSB 800 ใหม่กว่า..
    3.0c L2 512KB/FSB 800

หรือมีตัวแปรว่าขึ้นอยู่กับงานบางอย่างที่ทำ ครับ. THK.

3.0e L2 1M/FSB 800 .......ร้อนกว่าครับ
    3.0c L2 512KB/FSB 800....เย็นกว่าครับ
    ต้องดูองค์ประกอบกับวัตถุประสงค์ของการใช้งานด้วยครับ

รอท่านอื่นมาตอบแล้วกันครับ

Comment

ใช้งานปกติผมว่าต่างน้อยถึงไม่ต่างนะครับ ผมว่า

ถ้า clock หล่ะก็ รหัส C เป็นที่ want มาในยุคนั้นครับ เย็น clockไกลก่าหน่อย

Comment

e ครับแรงกว่าใหม่กว่า

Comment

e ร้อนกว่าและแรงกว่าครับ
          ที่พูดมา ไม่โบราณเลยครับ
          เพราะทุกวันนี้ User ที่พอมีประสบการณ์ (และงบน้อย)..
          ส่วนใหญ่ยังใช้ e อยู่เลยนะขอรับ แหะๆ..
          Last edited by Macro; 15 May 2007, 02:57:47. Reason: เปลี่ยน E ตัวเล็กกลัวสับสนกับ E4400, E6600 พวกนั้นงับ

Comment

E ร้อนแรงดีงับ หุหุ ผมใช้อยู่ 2.8E ร้อนได้ใจ หุหุ หา ซิ้ง ดีๆหน่อยนะงับ ซิ้ง เดิม 70c' แน่ๆขอบอก

Comment

ถูกครับ พวก E นี่ทำ B.B.Q. ได้เลยนะฮะ Fullload ขึ้นถึง 70 แบบสบายๆเลยฮะ
              แต่มันก็แรงกว่าจริงๆล่ะฮะ

Comment

e แรงกว่าและร้อนกว่าด้วย

Comment

3.0C ก็ FSB 800MHz ( 4x200 ) L2 512KB CPU 130nm
                  3.0E ก็ FSB 800MHz ( 4x200 ) L2 1024KB CPU 90nm

C = Northwood
                  E = Presscott

แต่ความร้อน E ร้อนกว่า เพราะมันเป็น CPU 90nm

ถ้าจะกังวลเพราะอุณหภูมิ เอา 3.0C ดีกว่า เพราะจะทำให้โลกไม่ร้อน
                  แต่จะเอาความแรง ก็ 3.0E ครับ เพราะมีแคช 1MB

Comment

ผมซื้อ 2.8E มาตัวแรกก็คิดว่ามันร้อนจั่งฮู่ 58 - 65 องศา
                    พอซื้ออีกตัว เค้าให้ซิงค์แกนทองแดงของเดิมๆ ทีนี้ 45 - 50 เอง อิอิ

ไอ้ซิงค์ตัวแรกก็ไม่น่าเก๊นะ แต่สงสัยจะเป็นของพวก 2.4 เลยระบายไม่ไหว

Comment

ผมมี 2.8E ครับ ถ้า ขายแล้วไปเล่น 3.0E จะดีไหมอ่ะครับ ต่างกันเยอะไหมครับ อยากได้ 3.0E มากกว่าแล้วเอาไปคู่กับ P4P800 ดีไหมครับ

Comment

3.0E มันวิ่ง 200/800 ปะถ้าจำไม่ผิด
                        2.8E วิ้ง133/533 ปะครับถ้าจำไม่ผิด
                        ถ้าถูก 3.E แรงกว่า พอสมควร ถ้าผิดก็ขอโทษด้วย T_T

P4P800 SE คู่บารมี เลย

Comment

ถ้าใช้ 3.0E นี่ ควรคู่กับ บอร์ด ตัวไหนหรอครับ

Comment

Originally posted by kidnapped1 View Post
                            3.0E มันวิ่ง 200/800 ปะถ้าจำไม่ผิด
                            2.8E วิ้ง133/533 ปะครับถ้าจำไม่ผิด
                            ถ้าถูก 3.E แรงกว่า พอสมควร ถ้าผิดก็ขอโทษด้วย T_T

P4P800 SE คู่บารมี เลย
                            รหัส A ครับ 133.. หรัสE 200ทุกตัวครับ..

Originally posted by champion30 View Post
                            ถ้าใช้ 3.0E นี่ ควรคู่กับ บอร์ด ตัวไหนหรอครับ
                            ชิป 865, 875, 845ด้วยครับ VAI,SiS ก็มี

Comment

ที่สัญญานนาฬิกาเท่ากัน รหัส C ไวกว่า รหัส E แทบจะทุกการทดสอบ ยกเว้นการเข้ารหัสวีดีโอ DivX

อ่านเสปกแล้ว รหัส E น่าจะเหนือกว่าเพราะ มี แคช L2 ถึง 1 Mb และมีชุดคำสั่ง SSE 3

แต่จากการทดสอบ รหัส C กลับมีประสิทธิภาพสูงกว่า

หาดูได้ที่www.'s hardware.com ดูเรื่องเก่าๆหน่อย จะเห็นว่า 3.4 E ถึงจะชนะ 3.2C แต่ก็ไม่ทุกการทดสอบ ถ้าสัญญานนาฬิกาเท่ากัน รหัส C มีประสิทธิภาพสูงกว่า แม้แต่การเข้ารหัสวีดีโอ ยกเว้นการเข้ารหัสวีดีโอ แบบ DivX เท่านั้น

ชิบ เอา i875p ดีที่สุดสำหรับซ็อกเก็ต 478 แต่ก่อนแพงมากๆ บอร์ดที่ใช้ชิบตัวนี้ราคา เกือบหมื่น

Comment

Working...
                              X