Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีอะไรจถามหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีอะไรจถามหน่อยครับ

ตัวนี้คือ a8n32-sli deluke นะครับ ดูรุปก่อนนะครับ แล้วตอบ

คือพัดลมตรงเลข 0 มันเสีย แล้ว มันร้อน อยากถามว่า เลขไหนมันจะร้อนที่สุดครับ และเลขไหน คือ soutbride และ เลขไหน คือ northbride ครับ คือผมเล่นน้ำอยุ่ เลยกำลังหา block chipset มาติด ไม่ทราบว่า ต้องติดที่ เลข 1 หรือที่ เลข 2 ครับ

ไม่เคยใช้บอร์ดนี้น่ะครับ แต่ตามหลักของบอร์ดทั่วๆไปแล้ว 1 คือ nb ครับ และ 2 คือ sb ส่วนที่ร้อนนั้น ืิnb จะร้อนกว่าครับ แต่ไม่ใช่ว่า sb จะไม่ร้อนนะ เพราะฉะนั้นควรใส่น้ำที่ เลข 1 ครับ

Comment

ดันไป
      ไม่เคย ใช้ AMD ครับ
      รอผู้รู้ต่อไปจ้าาาาา
      งั้น ลองดูครับ ไม่รู้จะเหมือน intel ปาวนะ หุหุหุ

Last edited by TWK.; 14 May 2007, 20:50:14.

Comment

ขอบคุณหลายๆครับ ไม่ผิดหวังเลยครับ อิอิ ตกลง เลข 1 คือ nb ใช่ไหมครับ จะได้ ใส่ block น้ำ ที่ เลข1 และหาซิ้ง ธรรมดามาใส่ เลข 2
        Last edited by ballboy; 14 May 2007, 21:46:07.

Comment

ความรู้ ... รออะไร ... จดสิ ^^"

Comment

Originally posted by ballboy View Post
            ขอบคุณหลายๆครับ ไม่ผิดหวังเลยครับ อิอิ ตกลง เลข 1 คือ nb ใช่ไหมครับ จะได้ ใส่ block น้ำ ที่ เลข1 และหาซิ้ง ธรรมดามาใส่ เลข 2
            ไม่ชัวนะครับ สำหรับ intel นี้ชัวครับ แต่ AMD นี้ ยังไม่ทราบ เดี๋ยวรอแป๊บ ครับ กำลังโหลด คู่มือ (Manual) อยู่ นะ
            เดี๋ยวดูให้อีกที 56K เราจะใหวใหมเนี้ย ^^"

Comment

จะถอดออกแล้วไปเล่นน้ำเหรอครับ ผมว่าอย่าเลยครับเสียของป่าว ๆ จะใส่ไงครับถอดหรือตัดดี ผมแนะนำครับไปหาพัดลมขนาด 3pin 6 ซม.มาเป่าดีกว่า

Comment

Originally posted by sirapob View Post
                จะถอดออกแล้วไปเล่นน้ำเหรอครับ ผมว่าอย่าเลยครับเสียของป่าว ๆ จะใส่ไงครับถอดหรือตัดดี ผมแนะนำครับไปหาพัดลมขนาด 3pin 6 ซม.มาเป่าดีกว่า
                ถอดออกครับ ตัดคงไม่อะครับ โหดเกินเหอะๆ คงถอดออกหมดแล้วหา sinkที่เหมือนตัวข้างๆ มาใส่ที่แผงจ่ายไฟ แล้ว มีsink hr05 มาใส่ ที่ sb แล้ว ใส่ block swiftech chipset สั่งท่าน shikuva แล้วครับ มาใส่ที่ nb ครับ เพราะ มันร้อนจริงๆ cpu น้ำ 35-40 แต่ chipset ล่อไป 48-52ครับ เหอะๆ

Comment

GF7300GTของพวกท่านร้อนเท่าไรกันอะครับ ของผมธรรมดา52 เล่นเกมร์60

ขอโทษก๊าบกดผิด
                  Last edited by KorosukE; 14 May 2007, 22:28:03.

Comment

ได้แล้วครับ ขอบคุณทุกๆคนแล้วครับ

เปรียบเทียบกับ cpu-z กับ ภาพ layout ของ a8n32-sli deluke

สรุป
                    เลข 1 คือ ชิพ spp100(C51D) = nb

เลข 2 คือ ชิพ sli = sb

ขอบคุณทุกคนมากครับที่ช่วยเข้ามาตอบ

Comment

Last edited by KorosukE; 14 May 2007, 22:24:10.

Comment

โดยทั่วไปถ้าบอร์ดนั้นใช้ชิปเซ็ท 2 ตัว ตัวที่อยู่ใกล้ CPU จะเป็น nb ส่วนตัวที่อยู่ใกล้สลอท SATA หรือ IDE จะเป็น sb และ nb จะร้อนมากกว่า sb เสมอ เพราะมันทำงานหนักกว่าและเร็วกว่า

Comment

Working...
                        X