ว่าด้วยเรื่อง การ burn cd/dvd ครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: ว่าด้วยเรื่อง การ burn cd/dvd ครับ

OverclockZone Member nessaj's Avatar

Question ว่าด้วยเรื่อง การ burn cd/dvd ครับ

คือ ผมใช้ p4 540 3.2 - ddr2/533 512m
    เวลา burn cd รู้เลยว่า เครื่องแทบทำไรไม่ค่อยได้เลยครับ
    เป็นอย่างนี้ เพราะ cpu หรือ ram อะครับ เหรอว่าถึงเครื่องดีขนาดไหนก็เป็นอาการนี้อยู่ดีครับ

OverclockZone Member Macro's Avatar

สาเหตุอื่นมากกว่ามั้งครับ
    เพราะ ram 512 เครื่องผมก็ไม่กระตุกเลย(ถึงตอนนี้จะ 1G แล้วก็เถอะ)
    แถมเปิดเพลงฟังไปด้วยอีกต่างหาก ยิ่งคุณ ddr2 แล้วด้วย
    สมัยก่อนตอนมีงาน meeting trade แผ่นกัน บางคนยก notebook มาเผาไปด้วย เอา hdd มาจิ้มกันพัลวันเลย
    สเปกคอมก็ไม่มากไปกว่านี้เลยครับ..

OverclockZone Member nessaj's Avatar

คือมันอืดจนน่าเบื่อเลยล่ะคับ -*- งึมๆ ละพี่ว่าเป็นเพราะอะไรเหรองับ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

เป็นอย่างงี้ทุกเครื่องละครับ เพราะว่าเวลา burn มันจะรัน CPU ไป 100% เลยครับ ถ้าเอา CPU ไปใช้อย่างอื่นอีกมันก็เลย ตืดเป็นทำมะดาครับ สำหรับ2หัวน่าจะไหวกว่าหน่อยครับ

ตือฮวนเกี่ยมฉ่าย
    Guest

55 เขียนแล้วแผ่นไม่เสียก็บุญแล้ว
    ตะก่อนเขียนแค่ 4x เขียนแผ่นทีแทบต้องจุดธูปบนบานศาลกล่าว
    defrag hdd แล้วปิดหมด antivirus ไรตะไร ไม่กล้าแม้แต่จะขยับเม้าส์
    เพราะเสียทีนึงสองร้อยกว่าบาท แผ่นมันแพง 55

ขนาดระวังแทบตาย แผ่นเสียยังสูงท่วมหัว เอิ๊กๆๆๆ

เฮ้อออ ยังจำได้ pinnacle micro เครื่องละสามหมื่นหก เขียนได้แค่ 4x เอื๊อก!!

OverclockZone Member mooh's Avatar

ไม่น่าจะอึดน่ะเอ๋
    เครื่องผม 630 เขียนที่ 16X

ผมยังเขียนไปเล่นแฟนต้าเทนนิสไปเลยอ่ะ แผ่นไม่ได้เสียด้วย ปกติทุกอย่าง

เป็นที่ตัว drive หรือ สายรึเปล่าครับ
    cpu ไม่น่าจะใช่น่ะงับ ถ้า3.2เขียนแผ่นแล้วอืดก็โยนทิ้งไปเลยงับ หุหุ
    หรือแรมน้อยหว่า หุหุ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

ไรท์แผ่น CD น่ะ ไม่เท่าไหร่หรอก

แต่ไรท์แผ่น DVD นี่ดิ กินกำลังพอสมควรเลย

CPU จะทำงานหนัก และ RAM จะถูกใช้เยอะอยู่นะ

แต่ Sempron ผม ไรท์แผ่น DVD ไป ฟังเพลงไป เล่น M ไป ไม่มีหน่วงเลยนะครับ

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

แต่ก่อน 600 ซีรอน ผม ยังไลท์ แผ่น 4X ได้ งิ ไม่ทำไรเลย แทบต้องจุดธูปบนบานศาลกล่าวด้วยคน ตอนนี้เลิกใช่ละ -*-

อาร์ท
    Guest

CD-ROM DRIVE, DVD DRIVE, CD-RW DRIVE, DVD WRITER , HARD DISK หรือ อื่นๆ เป็นอุปกรณ์ประเภทพวก Input Output ที่ทำงานเสร็จช้าที่สุดในระบบครับ
    เพราะ มันมีชิ้นส่วนที่ต้องเคลื่อนไหวทางกายภาพ
    ทำให้เวลาใช้งาน มันจะครอบครอง CPU นานกว่า การประมวลอื่นๆ ที่ต้องอาศัย CPU เป็นตัวจัดการ

ลองตรวจสอบดูว่าเครื่องคุณเปิด DMA หรือยัง
    ให้ดูภาพประกอบจากกระทู้นี้ครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...&highlight=DMA
    ถ้าสาเหตุที่ช้าไม่ใช่เรื่อง การเปิด DMA ก็รอท่านอื่นมาต่ออ่ะครับ

http://www.quickpc.co.th/quickdata/guide/hdd/hdd.htm
    วิธีการรับส่งข้อมูลของฮาร์ดดิสก์แบบ E-IDE ยังแบ่งออกเป็นหลาย ๆ แบบ ทั้งPIO และ DMA

โหมด PIO (Programmed Input Output) เป็นการรับส่งข้อมูลโดยผ่านการประมวลผลของซีพียู คือรับข้อมูลจากฮาร์ดดิสก์ เข้ามายังซีพียู หรือส่งข้อมูลจากซีพียูไปยัง ฮาร์ดดิสก เห็นได้ชัดเลยว่าการทำงานนั้นมีความเกี่ยวข้องกับซีพียู ดังนั้นจึงไม่เหมาะในลักษณะงานที่ต้องการเข้าถึงข้อมูลในฮาร์ดดิสก์บ่อยครั้งหรือการทำงานหลายๆ งานพร้อมกันในเวลาเดียวที่เรียกว่า Multitasking environment ซึ่งการที่ต้องเข้าถึงข้อมูลในฮาร์ดดิสก์บ่อยครั้ง จะทำให้ความสามารถในการทำงานโดยรวมของระบบต่ำลง

โหมด DMA (Direct Memory Access) จะอนุญาตให้อุปกรณ์ต่างๆ ส่งผ่านข้อมูลหรือติดต่อไปยังหน่วยความจำหลัก (RAM) ได้โดยตรงโดยไม่ต้องติดต่อไปที่ซีพียูก่อนเหมือนกระบวนการทำงานปกติ ประโยชน์ของการใช้ DMA ก็น่าจะเห็นได้ชัดเจน เพราะเมื่อซีพียูสามารถมุ่งมั่นกับงานของตนเองให้เสร็จโดยไม่ต้องพะวงว่าจะถูกสะกิดรบกวนจากฮาร์ดดิสก์ให้ช่วยทำงาน ก็สามารถทำให้ซีพียูจัดการงานได้รวดเร็วขึ้น ส่งผลให้ระบบโดยรวมมีความเร็วสูงขึ้นตามไปด้วย

http://www.widebase.net/knowledge/it...d=input/output
    input/output
    I/O (input/output) หมายถึง การทำงานโปรแกรมหรืออุปกรณ์ ที่ส่งผ่านข้อมูลเข้าหรือออกจากเครื่องคอมพิวเตอร์ อุปกรณ์ I/O ตามปกติหมายถึง เครื่องพิมพ์ ฮาร์ดดิสก์ คีย์บอร์ด และเมาส์ โดยความจริงอุปกรณ์บางประเภทจะทำหน้าที่นำเข้าอย่างเดียว เช่น คีย์บอร์ดและเมาส์ ส่งออกอย่างเดียวเช่น เครื่องพิมพ์ และทำหน้าที่ทั้งสองอย่าง เช่น ฮาร์ดดิสก์, ดิสก์เก็ต และ CD-ROM แบบเขียนได้

อ่านเรื่อง DMA Controller จากที่นี้ครับ
    http://www.cpe.ku.ac.th/~yuen/204323...ch/micro4.html

OverclockZone Member คิม's Avatar

Drive ท่านยี่ห้ออะไรละ

OverclockZone Member sirapob's Avatar

ใช่ครับ เวลาไรท์แผ่นนี่ ต้องไม่ใช้โปรแกรมอะไรเลย เดี๋ยวค้างขึ้นมา แผ่นจะเสียไปเปล่า ๆ

มีทั้ง asus ทั้ง samsung ครับ -*-

OverclockZone Member kongi's Avatar
    ต.หนองสาหร่าย อ.ปากช่อง โคราช 098-1749388

Quote Originally Posted by mooh View Post
    ไม่น่าจะอึดน่ะเอ๋
    เครื่องผม 630 เขียนที่ 16X

ผมยังเขียนไปเล่นแฟนต้าเทนนิสไปเลยอ่ะ แผ่นไม่ได้เสียด้วย ปกติทุกอย่าง

เป็นที่ตัว drive หรือ สายรึเปล่าครับ
    cpu ไม่น่าจะใช่น่ะงับ ถ้า3.2เขียนแผ่นแล้วอืดก็โยนทิ้งไปเลยงับ หุหุ
    หรือแรมน้อยหว่า หุหุ
    เปลี่ยนลายเซ็นอีกแล้วนะท่านหมู สาวๆน่ารักน่าคบหาจัง ^^
    ว่าแต่มันไม่ใหญ่ไปเหรอท่าน

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ท่าหมูเรียนที่ บพิตรพิมุข จักรวรรดิ ช่ายปะครับ

OverclockZone Member

ไรท์ DVD16x ยังเล่นอย่างอื่นไปได้ชิวๆเลยครับ เครื่องผมก็เก่าแล้วนะ athlon64 939 อ่ะ

แต่อย่าไปทำอะไรที่มันต้องโหลดมาจากฮาร์ดิส์มาก เด๋วมันจะบัฟเฟอร์อันเดอร์รัน

Bookmarks

Bookmarks