Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปวดกะบาลเพราะ M2N-E

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปวดกะบาลเพราะ M2N-E

พี่น้องครับช่วยผมด้วย คือเมื่อวานผมพาเพื่อนไปซื้อคอมใหม่ที่เซียร์มา ซื้อทุกอย่างเสร็จเรียบร้อยแล้วก็กลับมาบ้าน วันนี้ผมก็เลยทำหน้าที่ไปประกอบให้มัน ประกอบเสร็จแทนที่ผมจะได้ลงวินโดวส์ตามปกติเปล่าเลยครับ

1. เปิดเครื่องขึ้นมาหน้าจอโชว์ไบออสของการ์ดจอ 8500GT
    2. มีเสียงติ๊ด 1 ครั้งจากไบออส
    3. เสียงฮาร์ดดิสก์ดับ
    4. เครื่องบูทใหม่กลับสู่ ข้อ 1 วนซ้ำอยู่อย่างนี้

ซึ่งผมว่ามันผิดปกติมากๆ ลองเช็คสายไฟใหม่ว่าต่อผิดตรงไหนบ้างก็ไม่พบ ถอด x2 3600+ ออกมาใ่ส่ใหม่ก็แล้ว ถอดแรม ถอดการ์ดจอ ฮาร์ดดิสก์ ดีวีดีไรท์ ก็ถอดหมด มันก็เป็นเหมือนเดิม ผมจนปัญญา ไม่เคยเจอกรณีอย่างนี้มาก่อน เพื่อนผมก็ไม่ค่อยพอใจที่ซื้อของมาแล้วมันมีปัญหา ตอนแรกผมเข้าใจว่าไฟไม่พอ ก็เลยกลับมาบ้านเอา enermax 350w ของผมไปลอง ก็ไม่สัมฤทธิ์ผล ผมเลยโทรไปถามช่างที่ร้านที่ซื้อบอร์ดมา เค้าถามว่าต่อถูกหรือเปล่า ผมก็ไล่ดูหลายรอบว่าถูก ลองให้กด delete ซ้ำๆ ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น เค้าบอกให้ลองเช็คดูว่าฮีตซิงก์แน่นหรือเปล่า ซีพียูอาจจะร้อน ผมก็ว่าไม่เกี่ยว ล็อกอย่างดีไฟก็เข้า พัดลมก็หมุน ผมยิ่งกลุ้มใจหนักเข้าไปใหญ่ เท่าที่เีค้าให้เช็คก็ไม่มีอะไรนี่หว่า ช่างบอกให้ลองยกไปให้ดู ไม่แน่อาจจะเป็นที่บอร์ดหรือไม่ก็ซีพียู แล้วผมก็วางหูโทรศัพท์ หลังจากนั้นก็กดโทรศัพท์ไปยังศูนย์ Com7 เจ้าของประกัน x2 3600+ ตัวนี้เพื่อขอคำแนะนำ ซึ่งก็ได้คำตอบที่ไ่ม่กระจ่างชัด ผมเลยจะโทรไปศูนย์ synnex ซึ่งประกันบอร์ดเพื่อขอคำแนะนำ แต่โชคร้ายผมไม่มีเบอร์ synnex เลยต้องยุติการโทรศัพท์เท่านั้น แล้วก็บอกเพื่อนว่าคงต้องยกกลับไปเซียร์ แต่ปัญหาคือของซื้อแยกชิ้นมาจากคนละร้านจะยกไปให้ร้านไหนดี ผมเลยตัดสินใจยกไปให้ร้านที่ซื้อบอร์ด เพราะผมคิดว่าปัญหาน่าจะเกิดจากมัน ช่างเอาเครื่องไปทดสอบดูก็ให้ผลไม่ต่างจากที่เค้าบอกให้ผมลองเท่าไหร่ แต่เขาลองกด delete ย้ำๆ แล้วมันก็เข้าไบออสได้บ้าง แต่ไม่ใช่ทุกครั้ง ผมเลยถามช่างว่าตกลงรู้หรือยังว่าอะไรมันเสีย ช่างบอกว่าต้องลองลงวินโดวส์ดูก่อนถึงจะตอบได้ว่าอะไรเสีย จะลองเอาไปลงเองมั้ย หรือว่าจะให้ช่างดูให้แต่คงต้องมารับเครื่องพรุ่งนี้บ่ายๆ เพื่อนผมเลือกอย่างหลัง ผมก็เห็นด้วยเพราะช่างจะได้เช็คไปด้วยว่าอะไรเสีย ก่อนที่จะเดินคอตกกลับบ้านเพื่อมารอฟังผลในวันพรุ่งนี้

ผมอยากทราบครับว่ามันผิดปกติตรงไหน
    - ถ้าเป็นซีพียู ผมเคยประกอบมา 2 เครื่องก่อนหน้าใช้ AMD ทั้ง 2 เครื่อง ประกัน Com7 เหมือนกัน ก็ไม่พบอาการผิดปกติแต่อย่างใด
    - ถ้าเป็นที่บอร์ดผมและเพื่อนผมคงซวยมากๆ เพราะผมตัดสินใจเลือก M2N-E เพราะเห็นว่าเป็นรุ่นที่นิยม หลายท่านกล่าวถึงกันมากในบอร์ดแห่งนี้ อีกอย่างคือเพื่อนผมชอบดีไซน์บอร์ดตัวนี้ด้วย แต่เมื่อวานที่ไปซื้อ ถามมาหลายร้านเห็นว่า M2N-E ขาดตลาด เขาเสนอเป็น M2N-E SLI แทนซึ่งราคาถูกกว่า แต่ผมไม่ต้องการ SLI เำพราะเห็นว่าไม่จำเป็น จะไปเอาตัวเลือกที่สองของผมคือ Gigabyte M55S-S3 ก็คงจะไม่ได้ เพราะหายากกว่า แถมร้านที่ดูเช็คสต๊อกแล้วของเหลือตัวเดียว ผมเลยไม่เอา เลยตัดสินใจมาเอา M2N-E ที่ร้านที่ผมซื้อนี้ เพราะร้านใหญ่ของเยอะ ต้องมีของด้วยแน่ๆ ประกัน synnex ก็น่าจะใช้ได้ ราคาพอฟัง แต่ไม่คิดเลยว่าเหตุการณ์จะเป็นแบบนี้
    - ถ้าเป็นที่ PSU ทำไมอาการมันเหมือนกันเลยล่ะครับ (ดังอาการข้อ 1-4 ข้างต้น) ทั้ง PSU ติดเคส Gview และ Enermax365P ของผม จะว่าไฟไม่พอก็เกินไปแล้วครับของไม่ได้แรงอะไรนักหนา

คิดไม่ตกจริงๆ เลยครับ เลยต้องมาระบายให้ชาว OC ฟัง มันสำคัญนะครับ อาจจะหมายถึงความเชื่อมั่นระหว่างตัวผมกับเพื่อนคนนี้ด้วย เพราะเป็นเพื่อนสนิทที่รู้จักกันมานานพอสมควร มหาลัยของมันจะเปิดอยู่ในอีกไม่กี่วันแล้ว ต้องรีบเอาเครื่องกลับหอที่ต่างจังหวัด มันไปเรียนอยู่ไกล แต่ก็ยังอุตส่าห์คิดถึงผมนะครับ ให้พาไปเลือกซื้อให้ แต่มันก็กลายเป็นแบบนี้ละครับ ผมก็ไม่รู้จะทำยังไง สงสารมันนะครับ ผมเองก็ไม่อยากให้เป็นอย่างนี้เหมือนกัน
    ---------------

ปล.อุปกรณ์ในเครื่องมีดังนี้
    ร้าน 1 AMD Athlon 64 X2 3600+ 2,570 Com7
    ร้าน 2 Asus M2N-E 3,650 Synnex
    ร้าน 3 Corsair TwinX 1GB/800 3,440 Com7
    Inno GF 8500GT 256MB 3,440 Com7
    Asus 1814BLT SATA 1,350 Synnex
    Western Digital WD2500YS 2,990 Com7
    ร้าน 4 Case Gview 450W (ไม่แน่ใจ) 1,450 n/a

ผมอยากทราบครับว่ามันผิดปกติตรงไหน
    ก็รอพรุ่งนี้รู้ผลครับ ถามช่างเลยครับ

- ถ้าเป็นซีพียู ผมเคยประกอบมา 2 เครื่องก่อนหน้าใช้ AMD ทั้ง 2 เครื่อง ประกัน Com7 เหมือนกัน ก็ไม่พบอาการผิดปกติแต่อย่างใด
    สมมุติถ้ามันจะเป็นที่ CPU จริงๆ ผมว่ามันก็ไม่แปลกเพราะของมันเสียกันได้ครับ เพียงแต่ว่า มันมาเสีที่เราทั้งนั้นเองเลยรู้สึกไม่ดีเท่าไร

- ถ้าเป็นที่บอร์ดผมและเพื่อนผมคงซวยมากๆ เพราะผมตัดสินใจเลือก M2N-E เพราะเห็นว่าเป็นรุ่นที่นิยม หลายท่านกล่าวถึงกันมากในบอร์ดแห่งนี้ อีกอย่างคือเพื่อนผมชอบดีไซน์บอร์ดตัวนี้ด้วย แต่เมื่อวานที่ไปซื้อ ถามมาหลายร้านเห็นว่า M2N-E ขาดตลาด เขาเสนอเป็น M2N-E SLI แทนซึ่งราคาถูกกว่า แต่ผมไม่ต้องการ SLI เำพราะเห็นว่าไม่จำเป็น จะไปเอาตัวเลือกที่สองของผมคือ Gigabyte M55S-S3 ก็คงจะไม่ได้ เพราะหายากกว่า แถมร้านที่ดูเช็คสต๊อกแล้วของเหลือตัวเดียว ผมเลยไม่เอา เลยตัดสินใจมาเอา M2N-E ที่ร้านที่ผมซื้อนี้ เพราะร้านใหญ่ของเยอะ ต้องมีของด้วยแน่ๆ ประกัน synnex ก็น่าจะใช้ได้ ราคาพอฟัง แต่ไม่คิดเลยว่าเหตุการณ์จะเป็นแบบนี้
    ตอบเหมือนข้างบนแหละครับ

- ถ้าเป็นที่ PSU ทำไมอาการมันเหมือนกันเลยล่ะครับ (ดังอาการข้อ 1-4 ข้างต้น) ทั้ง PSU ติดเคส Gview และ Enermax365P ของผม จะว่าไฟไม่พอก็เกินไปแล้วครับของไม่ได้แรงอะไรนักหนา
    ลองแล้วอาการเดิม กแปลว่า ไม่ใช่ที PSU ครับ

คิดไม่ตกจริงๆ เลยครับ เลยต้องมาระบายให้ชาว OC ฟัง มันสำคัญนะครับ อาจจะหมายถึงความเชื่อมั่นระหว่างตัวผมกับเพื่อนคนนี้ด้วย เพราะเป็นเพื่อนสนิทที่รู้จักกันมานานพอสมควร มหาลัยของมันจะเปิดอยู่ในอีกไม่กี่วันแล้ว ต้องรีบเอาเครื่องกลับหอที่ต่างจังหวัด มันไปเรียนอยู่ไกล แต่ก็ยังอุตส่าห์คิดถึงผมนะครับ ให้พาไปเลือกซื้อให้ แต่มันก็กลายเป็นแบบนี้ละครับ ผมก็ไม่รู้จะทำยังไง สงสารมันนะครับ ผมเองก็ไม่อยากให้เป็นอย่างนี้เหมือนกัน
    อธิบายใหเขาเข้าใจว่าโอกาศแบบนี้มันมี ไม่ใช้ว่า ไครใช้บอร์ด หรือ อุปกรณืไดๆก็แล้วที่ ที่เหมือนกันที่เราเลือก จะไม่มีวันพังครับ เพียงแต่มันเลือกพังวันแรกโดนที่เราแค่นั้นเองครับ เพื่อนกันน่าจะเข้าใจนะครับ

Comment

ผมยังเคยซื้อให้เพื่อนบอร์ดพังตั้งแต่วันแรกที่ซื้อส่งเคลมก็หาย
      ปล. M2N-E ของ Dcom ผมเพิ่งเคลมใช้เวลา 5วันนานพอควรแสดงว่ายังมีของ stock

Comment

ใช่ครับเพื่อนกันน่าจะเข้าใจครับเพราะคุณก็ไม่ได้หวังจะให้มันเป็นแบบนี้นี่ครับสู้ๆครับ

Comment

ลองเคลีย bios กับ update ไบออสหรือยังครับเห็นว่า bios รุ่นแรก ๆ มีปัญหากับ bus800

ขอให้โชคดีนะครับ

Comment

ไม่เป็นไรครับ คิดว่าเพื่อนคงเข้าใจ เพราะเราก็ไม่ได้อยากให้เป็นแบบนี้

สู้ๆ และขอให้โชคดีครับ

Comment

รอผลอย่างเดียวเลยครับ

Comment

Originally posted by spellreal View Post
                ลองเคลีย bios กับ update ไบออสหรือยังครับเห็นว่า bios รุ่นแรก ๆ มีปัญหากับ bus800

น่าจะเป็นอย่างนี้...

Comment

...

Originally posted by spellreal View Post

ผมก็ว่าอย่างนั้นนะครับ

Comment

สู้ๆครับ เรื่องแค่นี้เอง อย่าเพิ่งท้อ

Comment

เพื่อนให้อภัยเพื่อนเสมอ
                      น่าจะเป็นที่บอร์ด เคยเจออาการคล้าย ๆ กัน

Comment

สู้ๆนะครับ เพิ่งผ่านพ้น อุปสรรคมา อิอิ...(^.^)

Comment

ขอบคุณ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจที่ทุกท่านมีให้นะครับ ตอนนี้ปัญหาเคลียร์แล้วครับ เป็นที่บอร์ดจริงๆ ร้านเค้าเปลี่ยนตัวใหม่ใ้ห้เรียบร้อยแล้วครับ และต้องขอบคุณอีกครั้ง มีโอกาสจะมารบกวนใหม่ครับ

Comment

สู้ๆครับ มารอฟังผลด้วยคนครับ

Comment

ผมก็ใช้ M2N-E อับไบออด 0802 โชคดีที่ไม่เจอปัญหา.........เอาใจช่วยครับ

Comment

Working...
                              X