overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: ช่วยวิเคราะห์ปัญหา ปิดเครื่องแล้วเปิดไม่ติดในครั้งแรกทีครับ

F15
    Guest

Default ช่วยวิเคราะห์ปัญหา ปิดเครื่องแล้วเปิดไม่ติดในครั้งแรกทีครับ

ถ้าปิดเครื่องสัก1-2ชมขึ้นไป หลังเครื่องเย็นแล้ว เปิดเครื่องครั้งแรก หน้าจอจะไม่ติด แต่ไฟอุปกรณ์ทุกชิ้นใน case จะทำงานทั้งหมด แต่ไม่มีเสียงติ๊ดจาก bios
    ต้องทำการปิดแล้วรอสัก10วิแล้วเปิดใหม่ ทำอย่างนี้อีกครั้งหรือสองครั้ง หน้าจอจะติดมีเสียง ติ๊ดจาก bios ปกติ แต่มักจะค้างที่ ตอนที่ windows กำลัง start ที่หน้า logo ของ windows xp ถึงตอนนี้ยังต้องทำการปิดอีก1-2ครั้ง จึงจะใช้งานได้ปกติ
    คือจะเป็นอย่างนี้ทุกครั้งที่ปิดเครื่องไว้สักยะระหนึ่ง แต่ถ้าปิดเปิดสัก3-4ครั้งจะเข้าได้ปกติ
    แต่ถ้า shutdown ไม่เกิน5นาทีแล้วเปิดจะไม่เป็น
    และถ้าสามารถใช้งานไปได้แล้วคือ boot เข้า windows เรียบร้อย แล้วจะสามารถใช้งานได้ปกติเปิดทั้งคืนก็ไม่เป็นไร
    ผมได้ทำงานการ flash bios เป็นตัวใหม่แล้วอาการดังกล่าวก็ไม่หายไป
    ผมไม่ได้ overclock ใช้งานนะครับ จึงขอถามความเหตุว่าน่าจะเกิดจากสาเหตุใดครับ

OverclockZone Member peerapong's Avatar

เวลาปิดเครื่องถอดปลั๊กออกด้วยรึป่าวครับ ถ้าใช่อาจเป็นที่MB เครมได้ก็เครมก่อนจะไหม้ครับ (อันนี้ไม่รู้จริงนะครับ)เเต่เจอมาเเล้ว ตอนบูตไม่ติดลองจับดูสายไฟจากซับพรายที่ใกล้ๆกับCPUดูครับ ร้อนม้ย

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

แก้ปัญหาเบื้องต้นโดยถอดอุปกรณ์ต่างๆมาลองขัดๆถูกๆขามันดูก่อนแล้วกันครับ แล้วค่อยใส่ไปใหม่ Hadrwareอาจมีปัญหา ไม่ได้จริงๆคงสมควรแก่เวลาแล้วหละ....

F15
    Guest

เวลาปิดเครื่องไม่ได้ถอดปลั๊กครับ เพราะใช้ ปลั๊กแบบรางที่มี switch ปิดเปิดได้
    ส่วนเครื่องซื้อมาได้6เดือนครับ เพิ่งมีปัญหามา1อาทิตย์
    การเปิดใช้งานประมาณวันละ15ชม แต่ตตอนนี้ก็สงสัยอยู่2ตัวคือ power กับ Mainboard

spec ผม
    cpu E6400
    mb P5B-Deluxe bios v.1101
    ram 1G * 2 dual
    vga ati1650pro
    hd 360GB
    sound x-fi music
    มี dvd-rw 2ตัว
    psu enermax 450w

OverclockZone Member

น่าจะ power supply นะครับ ลองแบบถอดสายไฟที่เสียบเข้าตูดคอมแล้วเสียบใหม่นาจะติอดนะครับอาการแบบนี้

OverclockZone Member ngage_gunner's Avatar

เคยเจอครับ ใช้ซัพพลายติดเคลส พอเปลี่ยนเป็นอีเนอร์แม็กหายเลย ไม่รู้เกี่ยวกับซัพพลาบป่าวนะ

OverclockZone Member CuteCool's Avatar

ท่าน OC มากไปป่าวครับ ถ้าไม่ใช่ก็เป็นที่ PSU

F15
    Guest

Smile

ก่อนหน้านี้ก็ไม่ได้ overclock ใช้งานครับ แล้วตอนนี้หลัง flash bios ซ้ำแต่ครั้งนี้flash บน dos (ครั้งแรก flash บน windows )และลองถอด ram vga sound แล้วใส่ใหม่ แล้วลองปิดไป4ชม และ2ชม ก็ยังไม่เจออีกคิดว่าอาจหายแล้ว แต่ก็สรุปไม่ได้ว่าเพราะอะไร แต่ตอนนี้ก็ดีใจละ ไม่ต้องเสียตังค่ารถไปเครม
    ยังไงขอบคุณทุกคนที่เข้ามาช่วยวิเคราะห์ครับผม

Bookmarks

Bookmarks