Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนไม่เป็นครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยนไม่เป็นครับ

ตามรูปเลยอ่ะครับถ้าผมจะเปลี่ยนตามที่ตีกรอบเอาไว้ ต้องเอาไปที่ไหนครับ และ รูปภาพเอารูปอื่นใส่ได้รึป่าวครับ

แผ่นตัวเดียวกันเลยท่านแต่ ของผมไม่ได้โม เดิมๆๆ ของเดือน April ORI

Comment

oemlogo
      ใน system32 มั้งถ้าจำไม่ผิด
      สร้างรูปใส่ folder แล้วไปวาง
      รูปต้องเป็น .gif ขนาดไม่เกินเท่าไรไม่รู้จำไม่ได้

Comment

....

Originally posted by คน View Post
        oemlogo
        ใน system32 มั้งถ้าจำไม่ผิด
        สร้างรูปใส่ folder แล้วไปวาง
        รูปต้องเป็น .gif ขนาดไม่เกินเท่าไรไม่รู้จำไม่ได้
        อันนี้ใช้ครับ ผมเอารูปผมลงไปแระ 55++ สวยดี ความรู้ครับ แล้วชื่อ เปลี่ยนยังไงอ่ะ งงเลย ครับ

Comment

ดันดัน อยากรู้จิงๆๆครับ

Comment

ตามนี้ครับ
            1. รูปภาพที่เราชอบ 1 รูป
            2. โปรแกรมเปิดภาพ เช่น ACDsee, XnView ฯลฯ (ในที่นี้ใช้ XnView)
            3. โปรแกรม Notepad (มีให้ในเครื่องอยู่แล้ว)
            4. เปิดภาพ (ที่เราเตรียมไว้) ด้วยโปรแกรม XnView, ACDsee ฯลฯ
            5. ไปที่ Image >> Resize ปรับขนาดรูปภาพให้ได้ 180 x 115 pixels
            6. Save รูปภาพ ให้เป็นชื่อ oemlogo ส่วนนามสกุล ให้เป็น BMP (oemlogo.bmp)
            7. เปิดโปรแกรม Notepad ขี้นมา พิมพ์ข้อความตามรูป (ข้อความภาษาไทยให้ดัดแปลงตามใจชอบ)
            8. Save ไฟล์ โดยเลือกเป็น Save As และตรงช่อง File name ให้ใส่ชื่อเป็น oeminfo.ini ส่วน Save as type ให้เลือกเป็น All File
            9. นำไฟล์ทั้งสองที่ได้ (oemlogo.bmp และ oeminfo.ini) ไปใส่ไว้ที่ C:WINDOWS\system32
            10. คลิ๊กขวาที่ My Computer เลือก Properties เพื่อดูผลงานของเรา

Comment

หรือถ้าทำแบบง่ายๆก็ไป load Program Tuneup Utilities 2007 มาลงครับจากนั้นก็ทำตามนี้เลย
              4 Steps ถึงดวงดาว อิอิ
              1. เลือกหัวข้อด้านซ้ายมือ Customize Analyze จากนั้นเลือก TuneUp Systen Control

2. เลื่อนลงมาด้านล่างมาเลือกหัวข้อด้านซ้ายมือตรง System จากนั้นไปเลือก Setting ตามที่ผมวงกลมแดงๆไว้

3. ที่ Tab คำว่า Logo ให้เรากด select logo จากนั้นก็ไป Browse รูปที่ต้องการได้เลยครับ (.JPG , .BMP) ภาพเคลื่อนไหวพวก .gif ใช้ไม่ได้นะครับ ได้แต่ภาพนิ่ง ส่วนอัตราส่วนนั้นเท่าไหร่ก็ได้ เดี๋ยวมันจะจัดการให้เอง จากนั้นลงกดปุ่ม Preview ดูครับว่าถูกใจไหม

4. ที่ Tab แรกที่เขียนว่า General นั้น ตรงหัวข้อ Manufacturer , Model , Other Support Info. เราสามารถพิมพ์อะไรลงไปก็ได้ครับ ซึ่งมันจะไปปรากฏอยู่บนหน้าจอทางฝั่งซ้ายที่บอกชื่อ CPU ที่เราใช้นั่นแหละ แต่พิมพ์อย่ายาวเกินไปนะครับ เดี๋ยวมองไม่เห็น

Comment

ยังไม่ได้ลองครับ เดี๋ยวลงวินโดว์ใหม่เดี๋ยวลองนะครับ

Comment

เพิ่งรู้ว่ามันทำได้ขนาดนี้นะเนี่ย ความรู้ล้วนๆ

Comment

ผมใช้ Program Tuneup Utilities 2007 เหมือนกัน อิอิ

Comment

หุหุ มีคนได้ความรู้ จากกระทู้เรา ก็ยินดีครับ แล้ว คนตอบด้วยนะครับ ขอให้ทั่น อย่าเจ็บอย่าไข้เหมือนผมเด้อ

Comment

Working...
                      X