Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเรื่องของเฟรมเรตครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยเรื่องของเฟรมเรตครับ

อยากทราบว่า เฟรมเรต คืออาไรครับ(อธิบายให้ละเอียดได้จะขอบคุณมาก ๆ เลยครับ)
    แล้วเราสามารถดูเฟรมเรตได้จากไหนบ้างครับ
    ขอบคุณทุก ๆ คนที่มาตอบครัย

เฟรมเรต คือ อัตราการแสดงภาพใน 1 วินาที ว่าสามารถส่งสัญญาณออกมาแสดงให้เราเห็นได้กี่ภาพ

ถ้าเป็นลักษณะ ภาพต่อเนื่อง หรือ ความเคลื่อนไหว ถ้า อัตรา อยู่ที่ไม่ต่ำกว่า 30เฟรม ต่อ วินาที
    ก็จะทำให้ภาพที่ได้ ค่อนข้างจะนุ่มนวลลื่นไหลดูเป็นธรรมชาติ

เหมือนภาพยนต์ในโรงหนังที่เราดูก็จะอยู่ที่ ประมาณ 24 เฟรม ซึ่งจะต่างกับ ละครทีวีที่มีเฟรมสูงกว่า
    ทำให้ภาพที่ออกมาดูลื่นกว่า

ถ้าจะเล่นเกมให้ดี ก้ออย่าต่ำกว่า 30 เป็นดีนะครับ

Comment

เช็คดูได้จากไหนบ้างครับ

Comment

Originally posted by TerrorORC View Post
        เช็คดูได้จากไหนบ้างครับ
        3DMark Aquamark และอีกมากมาย

Comment

frap หาดู มันบอกเฟรมเรตเวลาเล่นเกมได้

Comment

ระดับที่ยอมรับได้คือ 30fps ครับ ส่วนที่เรียกว่าลื่นจริงๆต้องอยู่ที่ 60fps ที่เหลือคุณ sadharem อธิบายไปหมดแล้ว

Comment

การ์ดจอ ท่านก็น่าจะลื่น ทุกเกมส์(ในปี2006) แล้วนะครับ

Comment

อ่า ผมไปดูมาแล้วครับ เฟรมเรต มันไม่เท่ากันทุกเกมใช่มะคับ อิอิ

Comment

ผมจำไม่ได้ว่าเป็นเกมส์ไร.. ถ้ากดปุ่ม F มันก็จะโชว์ให้.. ลองดูนะเผื่อนเป็นมาตรฐานของเกมส์ทั่วๆไป..

Comment

Working...
                  X