overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: ควรรอ Q6600 ลงเหลือ 10000 หรือ สอย E6600 เลยดี

OverclockZone Member

Default ควรรอ Q6600 ลงเหลือ 10000 หรือ สอย E6600 เลยดี

ผมกำลังจะซื้อ CPU ใหม่ครับ ก็เล็ง E6600 มาแต่ไหนแต่ไร เห็นตอนนี้ราคาแค่ 8790 บาทไทย ยิ่งน่าสอยเป็นอย่างยิ่ง
    แต่มันดันมีข่าวลือออกมาว่า Q3 นี้ (อีกแค่ 1-2 เดือน) Q6600 จะเหลือค่าตัวแค่ประมาณ 10000 บาทไทย
    อยากทราบว่าข่าวอันนี้เชื่อถือได้แค่ไหน เพราะถ้าเป็นแบบนั้นจริงผมคงรอ
    เนื่องจาก 4 หัวย่อมดีกว่า 2 หัว และเกม + โปรแกรมในอนาคตก็จะเขียนออกมาให้กระจาย thread ไปยังคอร์ต่างๆ แบบไดนามิกซ์ ซะด้วย
    คำถามคือช่วงเวลาที่มันจะลงครับ ถ้าลงเหลือ 10000 ภายในกรกฎา ก็รอแน่นอน
    แต่ถ้าเกิน 5-6 เดือนก็ไม่รอแล้วครับ

คนวงในช่วยกระซิบทีครับ

ผมว่าได้ใช้ก่อนก็ได้ประโยชน์ก่อนนะครับ ถึงเวลามันลงจริงๆค่อยอัพอีกทีได้มั้ง ส่วนของเก่าขายสมทบทุนไป

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

ราคา 266$ น่าจะมาตอนเดือน สิงหาครับ ถ้ารอได้ น่าจะรอ ครับ เพราะ คุ้มกว่าเยอะครับ ถึงตอนนั้นถ้าเปลี่ยนใจE6600 ราคาก็ลงอีกครับ

OverclockZone Member NSign's Avatar
    Suthisarn<>Bangpakong

ถ้าไม่รีบก็รอได้ครับหรือถ้ารีบก็ซื้อเถอะครับ ต้องดูว่าจำเป็นใช้แค่ไหนอะครับ และก็จำเป็นมั้ยที่จะต้องใช้ถึง Q6600 ผมว่าแค่ E6600 นี่ก็ใช้ไปได้อีกตั้งนานเลยละครับอย่างน้อยก็ 2-3 ปี

ผู้มาเยือนมาตกใจ
    Guest

เล่น 4 หัวก็ต้องซื้อพาวเวอร์ใหม่มาด้วยนะ
    แล้วถ้าถึงวันนั้นวันที่ราคาลงแล้ว AMD ออกรุ่นใหม่มาแล้วแรงกว่า
    คุณจะไม่หันไปรอ AMD ราคาลงอีกหรอ

ซื้อตามจำเป็นเถอะ

OverclockZone Member TheBoat's Avatar

ผมกะลังจะตั้งกระทู้ถามเลยคับ
    ว่าแต่ว่าไหนๆก็ไหนๆ ขอ2 คำถามคับ

-ไม่ว่าจะเดือนกรกฏา หรือเดือน สิงหา ราคามันจะตัด โฉ๊ะ.... เหลือ 266$ หรือ 9500-10000 เลยไหมคับ เห็นตอนนี้ ขายอยู่ 20900 (อย่างแพงอ่ะคับ)
    -แล้วช่วงนั้น ระหว่างC2D E6850 (3.0GHz) 1333 กับ C2Q Q6600 (2.4GHz) 1066

ถ้าเอามา convert หนัง ตัวไหน จะเร็วกว่ากันคับ

ขอบคุณคับ

ปล. ประกาศลดราคาแบบนี้ คนที่อยากซื้อ C2D ตอนนี้ ก็ 2จิต3ใจ สิคับ ราคาQ6600 ที่ประกาศออกมา มันน่าหวดเหลือเกิน...

OverclockZone Member underline's Avatar

ซื้อก่อนได้ใช้ก่อนครับ

ถ้ารอแล้วไม่มา มิรอเก้อหรือคับท่าน

แล้วอย่างที่ท่าน ปลาเส้น บอกไป ถ้าเกิดว่าราคาตัว q มันร่วงลงมา ค่อยขาย e ไปซื้อ q ก็มิเสียหายคับ

แต่เผลอๆท่านอาจจะติดใจตัว E จนคร้านจะไปหา Q ให้เปลืองสตางค์ก็ได้นะคับ

จนถึงตอนนี้ ตัว e ของผม ถ้าไม่ใช้โปรแกรมเทส ก็ยังไม่เคยเห็นมันจะวิ่ง 100% เลยนะคับ

อาจเป็นเพราะผมใช้แค่ Entertainment ก็ได้คับ อิอิ

OverclockZone Member Dekslam's Avatar

เหอๆ ผมใช้ E6300 กำลังจะรอพวก Q ราคาตกเหมือนกันล่ะครับ
    เหตุผลคือผมใช้มันจน 100% บ่อยมากๆๆๆๆ แปลกดีนะ แม้กระทั่งยิงไข่+IE+MSN+Bit+Flashget มันยัง 100% เลย

ก็แล้วแต่จขกท.น่ะครับ แต่ถ้าเป็นผมนะ ผมจะไม่รอหรอกฮะ E6600 น่ะ แล้วใช้ไปจนรู้สึกว่าไม่แรงพอเลย(ตอนที่มีโปรแกรมอำมหิตออกมาน่ะ)
    อาจจะถึงยุค penryn ตกรุ่นแล้วก็ได้

OverclockZone Member sirapob's Avatar

แล้วรู้รึป่าวว่า รุ่น 8 core กำลังออกมานะ เค้าว่ากันนะเหมือนเครื่องยนต์ V8 เลยทีเดียว

OverclockZone Member Apest's Avatar

C2D มันออกมารองพื้นเท่านั้นครับ

ของจริงคือ Penryn

OverclockZone Member Dekslam's Avatar

Quote Originally Posted by Apest View Post
    C2D มันออกมารองพื้นเท่านั้นครับ

ขนาดนั้นเลยหรอฮะ รองพื้นแข็งแรงซะด้วยสิ จริงๆผมก็รอเพ็นรินมาตั้งแต่ต้นปีนะ แต่สุดท้ายก็เบื่ออ่ะ

OverclockZone Member Apest's Avatar

ตอนนี้ AMD แรงกว่า Corroe แล้วละ บอกแล้วมันแค่รองพื้น

ศึกจริงๆ Penryn VS Baza

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

ผมว่าถ้าจำเป็นใ้ช้ก็ซื้อมาใช้ไปเลยดีกว่าครับ เชื่อมั๊ยล่ะว่า E6600 น่ะจะแรงได้อีกประมาณ 3 ปีเป็นอย่างน้อย

ดูอย่าง P4 สิ ตอนนี้ก็ยังอยู่ได้เลย

AMD Barton ก็ยังแรงอยู่เลย

ผมว่า มัวแต่รอๆๆๆ มันก็จะไม่มีคอมใช้ซะเปล่าๆ ครับ เพราะของมันไปไว มาก

รู้จิงปะครับ55
    Guest

Quote Originally Posted by Apest View Post

รู้จริงป่ะคับ ใครบอกรองพื้นครับ มันคือพระเอกที่intelตั้งใจให้ถล่มamdเลย
    penryn ความจริงแล้วperformance boost จากgenเก่ามันน้อยมากเมื่อเทียบกับที่ intel เปลี่ยนจาก microarchitecture netburst(p4/pD) มาเป็นcore(c2d-conroe)
    penryn ความจริงเป็นแค่ die shrinked core(มาเป็น45nm)+modify เล็กน้อย
    ของจิงคือ nehalem microarchitecture ปลายปี 2008 ตะหาก จะมาพร้อมกับ hyper-threading ที่หายไปในconroe 4coresจะเ็ห็นจริง8cores เป็นต้น
    Core 65nm 2006-->Penryn 45nm die shrink H2 2007
    nehalem 45nm H2 2008---> die shrinked nehalem จำมะได้ว่าชื่อไร 32nm 2009

ตั้งแต่ K8(athlon64)มาAMD ไม่เคยร้อนแล้วครับ เลิกความคิดเก่าๆได้แล้วครับ
    K10 นี่จะยิ่งเย็นกว่า penrynซะอีกด้วยซ้ำไป

Quote Originally Posted by รู้จิงปะครับ55 View Post
    รู้จริงป่ะคับ ใครบอกรองพื้นครับ มันคือพระเอกที่intelตั้งใจให้ถล่มamdเลย
    penryn ความจริงแล้วperformance boost จากgenเก่ามันน้อยมากเมื่อเทียบกับที่ intel เปลี่ยนจาก microarchitecture netburst(p4/pD) มาเป็นcore(c2d-conroe)
    penryn ความจริงเป็นแค่ die shrinked core(มาเป็น45nm)+modify เล็กน้อย
    ของจิงคือ nehalem microarchitecture ปลายปี 2008 ตะหาก จะมาพร้อมกับ hyper-threading ที่หายไปในconroe 4coresจะเ็ห็นจริง8cores เป็นต้น
    Core 65nm 2006-->Penryn 45nm die shrink H2 2007
    nehalem 45nm H2 2008---> die shrinked nehalem จำมะได้ว่าชื่อไร 32nm 2009

ตั้งแต่ K8(athlon64)มาAMD ไม่เคยร้อนแล้วครับ เลิกความคิดเก่าๆได้แล้วครับ
    K10 นี่จะยิ่งเย็นกว่า penrynซะอีกด้วยซ้ำไป
    เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เพราะตอนที่เปลี่ยนจาก 90nm มาเป็น 65nm มันก็ไม่ได้มีอะไรแรงขึ้นเท่าไหรเลย
    โดยส่วนตัวคิดว่า penryn ก็เป็น conroe ที่อัดคล็อกได้มากขึ้นเท่านั้น(แต่อาจจะถึง 5 GHz)
    แต่ถึงอย่างนั้นความแรงไม่ได้เป็นแบบก้าวกระโดดครับ
    intel จะกระโดดอีกทีตอนเปลี่ยน architecture ปลายปี 2008 ครับ

OverclockZone Member ed904441's Avatar

ไม่ต้องรอ ซื่้อมาใช้ก่อน อย่างน้อยก็ได้ใช้แล้ว ของดีแล้วล่ะครับท่าน

OverclockZone Member Herulaya's Avatar

กิเลศ

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

เอางั้นเลยเหรอครับ

จะเล่นตัวไหนดีน้า....ถ้าเอาแบบกระโดดเลยจะเอา 8 หัวแท้ หรือ 16 หัวแท้เลยดีครับ หุหุ

OverclockZone Member Solidworks's Avatar
    South-East Asia

ชิปหา ย แว้วววว Q6600 เหลือ หมื่นนึง แล้วตูล่ะ?

OverclockZone Member Monk82's Avatar

ตอนนี้ ผมเล่น แซมพรอน 2800+ (754) รอดีกว่า อิอิ รอตังด้วย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks