Announcement

Collapse
No announcement yet.

แบ่งพาทิชั่นไดร์C:แค่15Gพอมั้ยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แบ่งพาทิชั่นไดร์C:แค่15Gพอมั้ยคับ

เห็นเพื่อนบอกว่าเวลามีปัญหา ลงวินโดว์ทีเดียวจบเลย มันก็เลยบอกให้ไดร์C:มีพื้นที่พอสำหรับวินโดว์ก็พอแล้ว

ป.ล.แบ่งพาทิชั่นยังไงคับ ถ้าซื้อhddมาใหม่ๆเลยต้องทำอย่างไงบ้างคับ ขอบคุณคับ

คลิกขวา mycom > manage > disk management

แบ่งได้เลย ตามใจชอบครับ

Comment

ขอถามเพิ่มเติมครับ

คือ ตอนเราเพิ่ม hdd ใหม่มาไปที่ disk manager แล้วมันทำอะไรไม่ได้เลย

ผมจึงต้องใช้แผ่น windows run ไป cread partition อะครับ

นอกจากวิธีนี้แล้วมีวิธีอื่นอีกมั๊ยครับ

Comment

ใช้ partition magic ครับ

Comment

คืองี้ใช่มั้ยคับ ได้hddมาใหม่ ลงวินโดว์ก่อน แล้วค่อยแบ่งพาทิชั่นทีหลัง ใช่มั้ยคับ

Comment

อ่ะ ไม่ใช่นะครับ มันทำได้ก็จริง แต่ผมไม่แนะนำเลย
            เอาเป็นว่า คุณคิดตัดสินใจให้ดีแล้วทำการแบ่งตอนลงวิน เลยจะดีที่สุดครับ
            เพราะถ้ามาแบ่งทีหลังมันเหมือน เอาเนื้อชิ้นนึงมาเฉือนแบ่ง เป็นก้อนๆไว้แล้ว อยู่ๆเราก็เฉือนเอาเนื้อจากก้อนนึงไปให้อีกก้อนนึง มันก็เป็นชิ้นเล็กชิ้นน้อยไม่เปงระเบียบครับ
            ถ้าจะพูดตามทฤษฎีก็คือเป็นเรื่องของ การกันพื้นที่ไว้ในระดับของ Hardware โอ้ย เดวยาวไป

สรุปง่ายๆที่ถามว่า 15GB พอมั้ย พอครับถ้าไม่ลงพวกเกมหนักๆด้วย
            Windows + Program ใช้งานทั่วไป พอแน่นอนครับ

Comment

แล้วต้องแบ่งตอนไหนคับ

Comment

15GB - -

น้อยเกินไม่ดีนะครับ บางโปรแกรมมัน Install ไดร์ฟ อื่นไม่ได้

และถ้าเป็นโปรแกรมขนาดใหญ่ ถ้าdataอยู่ไดร์ฟ อื่นมันจะทำงานช้ากว่านะ

Comment

ของผม hdd 2 ลูก เป็นไดร์ฟ c กับ ไดร์ฟ d เลยคับ ไม่ต้องแบ่ง อิอิ ผมว่าดีนะถ้าคุณมี2ลูก

แต่ถ้ามีลูกเดียวก็แบ่งได้คับ15 gb ผมคิดว่าพอนะถ้าไม่ลงโปรแกรมหนักๆ -*-

ว่าแต่ hdd คุณขนาดเท่าไหร่เหรอคับ????

Comment

ของผม hdd 2 ลูก เป็นไดร์ฟ c กับ ไดร์ฟ d เลยคับ ไม่ต้องแบ่ง อิอิ ผมว่าดีนะถ้าคุณมี2ลูก

แต่ถ้ามีลูกเดียวก็แบ่งได้คับ15 gb ผมคิดว่าพอนะถ้าไม่ลงโปรแกรมหนักๆ -*-

ว่าแต่ hdd คุณขนาดเท่าไหร่เหรอคับ????
                    80เองคับ ก่ะเอาเกมส์ไว้อีกไดร์หนึ่ง เวลามีอะไรลงวินฯใหม่นี่มันง่ายดีคับ

Comment

ไม่พอหรอกครับแค่นี้ ถ้าเป็นเมื่อ 15 ปีที่แล้วอาจจะพอครับ คุณไม่เผื่อโปรแกรมอื่น ๆ ที่ต้องลงในไดร์ฟ C เลยหรือ

Comment

555
                        พอครับ
                        ผมใช้ ไดร์ C แค่ 14.9 เอง นะ ^^ หิหิหิ (เหลือตั้ง 8G กว่าๆ 555 ใช้ไป 6G เอง)
                        ลงแค่โปรแกรม ส่วนเกมส์ ลง ไดร์อื่น ทั้งหมด
                        Last edited by TWK.; 16 May 2007, 19:06:19.

Comment

ผมแบ่งไว้ 30g ตอนนี้ใช้เหลือ 4.5g เองครับ เอิ้กๆ

Comment

ที่จริงนะ ไม่ต้องแบ่งว่า วินโดวส์อันนึง ลงโปรแกรมอันนึง เพราะเวลามีปัญหาลบแต่วินโดวส์ (เพื่อนคุณบอกแบบนี้)

แต่

เวลาลงวินโดวส์ใหม่ ก็ต้องลงโปรแกรมใหม่ "เกือบ" ทั้งหมด

แล้วจาแยกทามมายคร้าบ

----------
                            แยกไว้สำรองข้อมูล อันนี้จะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ

Comment

แล้วแต่วิจารณญาณ ของแต่ละท่าน ส่วนผมว่า "เพียงพอ" แน่นอนครับ

ลงโปรแกรมที่ใช้ทำงานจริงๆ ใน C: ลงเกม ใน D: ยังไงก็เหลือๆ ครับ

แต่ถ้าท่านถนัดที่จะลงเกม โดยคลิ๊ก "Next" อย่างเดียว ยังไงก็ไม่พอครับ

อ่อ ในรูป ผมลงโปรแกรมพื้นฐานที่ผมใช้ประจำไว้หมดแล้วครับ แล้วยังมีงานวางไว้บน desktop อีกประมาณ 2 G เลยเหลือพื้นที่เท่านั้นครับ

Comment

Working...
                              X