overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: X2 3800+ กับ M2N-MX ไม่เวิร์ก

OverclockZone Member กบในกะลา's Avatar

Default X2 3800+ กับ M2N-MX ไม่เวิร์ก

X2 3800+ 90nm จับคู่กับ M2N-MX ผมมีความรู้สึกว่า มันไม่ช่ายอ่ะ มันไม่ช่ายยย

เลยเกิดความสงสัยนิดหน่อย เพราะมีความรู้สึกลึก ๆ ว่า การใช้งานทั่วไป สู้ XP3200+ ไม่ได้

ประการแรก oc ไม่ขึ้นเลย ปรับไฟได้น้อยมาก อย่างว่า ของมันถูก แต่พอมีทางบดมันได้ป่าว?
    ประการที่ 2 ผมยังใช้ IDE อยู่เลย แต่บอร์ดให้ ช่อง IDE มา 1 ช่อง ตอนนี้ใช้ IDE 2 USB อยู่ USB มันไวกว่าหรือเปล่า?
    ประการที่ 3 ผมไม่เข้าใจเรื่องบัสแรม เช่น CPU บัส 200 ผมต้องปรับบัสแรมให้เป็น 400mhz ใช่หรือไม่ ถ้าทิ้ง auto ไว้ มันตีให้ผมเป็น 667Mhz แล้ว timing ผมจะเป็น 5 5 5 15 20

ขอบคุณครับผม

Spec เครื่องครับ
    AMD Athlon64 X2 3800+ 90nm
    M2N-MX
    Kingston 1 gb.
    XFX GF8600GTS

OverclockZone Member กบในกะลา's Avatar

งบมันไปลง พี่ GTS หมดเลย ว่าจะเอา GT ธรรมดา แล้วเอา M2N-E

OverclockZone Member spellreal's Avatar

งงวุ้ย

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

ประการแรก บอร์ดตัวนี้มันปรับได้น้อยครับ เป็นธรรมดาของมัน ถ้าอยากคล็อกได้แรงต้อง M2N-E
    ประการที่2 IDE เร็วกว่าครับ
    ประการที่3 บัส cpu 200 ไม่จำเป็นต้องปรับแรมเป็น 400 แรมของคุณเป็นแบบไหน
    ก็ตั้งให้เป็นแบบนั้น ถ้า แรมคุณเป็น DDRII 667 ปรับเป็นออโต ขึ้นเป็น 667 ก็ถูกต้องแล้วครับ

OverclockZone Member [S]and[R]abbit's Avatar

บอร์ดไม่ได้สำหรับ clock อยู่แล้วครับ ผมว่าฮาทดิสแบบ sata2 เร็วเห็นผลกว่า ide มาก

OverclockZone Member nung137's Avatar
    ระวังโดนโกง/ยูสใหม่ๆเน้นรับกับมือ

M2N-MX ลากไม่ขึ้นครับ งบน้อยแนะนำ Asrock Alive NF6G-VSTA

OverclockZone Member แจน's Avatar

รุ่น MX ทั้งหลายเค้าทำมาเพื่อสำหรับคนต้องการประหยัดงบครับ

คอมพิวเตอร์ ราคาย่อมแพงตามประสิทธิภาพ

ประการหลัก ๆ เลย คือผมต้องการปรับ timing ให้ต่ำที่สุด และ เสถียร ครับ

ตอน DDR1 เคยปรับ 3 3 3 8
    พอมาใช้นี่ เจอ 5 5 5 15 20 แล้วแมนรับไม่ได้ อะจึ๊กอ่ะจึ้ก

เรื่อง บัสนี่มันยังไงกันครับ งงเต๊ก
    CPU 200 แรมมันเป็น 400 แม่นบ่
    - -*

OverclockZone Member spellreal's Avatar

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=51761

ดูแล้วก็ใช้ได้เหมือนกันนะครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by กบในกะลา View Post
    ประการหลัก ๆ เลย คือผมต้องการปรับ timing ให้ต่ำที่สุด และ เสถียร ครับ

ตอน DDR1 เคยปรับ 3 3 3 8
    พอมาใช้นี่ เจอ 5 5 5 15 20 แล้วแมนรับไม่ได้ อะจึ๊กอ่ะจึ้ก

เรื่อง บัสนี่มันยังไงกันครับ งงเต๊ก
    CPU 200 แรมมันเป็น 400 แม่นบ่
    - -*
    ครับ M2N-MX ผมเพิ่งเคยเจอแรงนรกแตก แค่ เครื่งเดียว คงโชคดีได้ CPU ที่ไม่ต้องการไฟเลี้ยงสูงเวลา oC (ฟรุคสุดๆครับงานนี้)

ส่วนเรื่องแรมนั้น CPU ทำงาน 200 ถ้าตั้ง AUTO แรมก็วิ่งตามสเปคที่ระบุมาครับ ถ้า 667 มันก็เริ่มวื่งที่667 ครับ CPU Z จะโชว 333 ครับ นอกจากทดแรม ครับ คิดคนละส่วนกันครับ ถ้าถอยแรม 800 มา มันก็เริ่มวิ่ง 800 ครับ CPUZ 400 ครับ ปกติครับ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

บอร์ดมันไม่ได้อะคับตัวนี้

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

เอ่อ กดไป 2.4G ได้เฉยเลย งงเต็ก ที่แท้ต้องไปปรับตรง HT ให้มัน AUTO ตามบัส CPU อ่ะ
    ส่วน timing แรมนั้น ปล่อยไปตามธรรมชาติมันดีกว่า

สงสัยอัดได้อีก เดี๋ยวลองดู

OverclockZone Member Drunk's Avatar

เอาใจช่วยครับ บึ๊ดจ้ำบึ๊ด

Bookmarks

Bookmarks