overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: ทำไมไม่ค่อยเห็นคนนิยมใช้ lenovo เลย มันเป็นไงเหรอ

อยากรู้ครับ
    Guest

Default ทำไมไม่ค่อยเห็นคนนิยมใช้ lenovo เลย มันเป็นไงเหรอ

ส่วนใหญ่มีแต่คนพูดถึง nb ยี่ห้ออื่น ๆ อยากถามว่า lenovo มันเป็นอย่างไรบ้าง ทั้งในเรื่องประสิทธิภาพ ความคงทน การบริการหลังการขาย ราคา และอื่น ๆ พอดีสนใจอยากจะถอยเครื่องใหม่สักเครื่อง คนขายก็แนะนำว่าดี แต่ไม่ค่อยมีข้อมูลจากผู้ใช้จริงอ่ะ เผื่อตัดสินใจเลือกบ้าง

OverclockZone Member

แบรนด์จีนอ่ะครับ อาจดูไม่ค่อยเท่มั้ง แต่ก็เทคโอเวอร์IBMมานะครับ รอท่านอื่นที่มีความรู้มาตอบแล้วกัน

สำหรับ lenovo เเล้วเต่รุ่นครับรุ่นถ้ารุ่นสูงๆ เช่น Z serie R serie พวกนี้เป็นรุ่นที่เพิ่งตีตรา lenovo หลังจาก เทคโอเวอร์ IBM
    สำหรับรุ่น N100 Y400 พวกนี้จะทำตลาดล่าง
    สำหรับการใช้งานเเล้วไม่มีปัญหาเสถียนดี

เเต่เรื่องบริการนี้ผมจะบอกว่าดีมากๆครับ ผมเคยเอาเเบตไปเครมครับ เขาเเค่เทสเเละจด S/N ครับเเล้วจะมี messenger มาส่งถึงที่เลยครับ

OverclockZone Member tentvespa2002's Avatar

ผมก็ใช้อยู่ครับไม่มีปัญหาอะไรมากมาบครับ
    เรื่องควานร้อนก็ไม่มีมากวนใจเลยครับ
    แต่ที่สุดยอด คือ บานพับครับแน่นมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

drk
    Guest

ใช้ IBM(lenovo)thinkpadอยู่ก็เห็นว่าดี ไม่มีปัญหาอะไรครับ

OverclockZone Member sirapob's Avatar

IBM ดั้งเดิมมันผลิตที่ อเมริกาครับ แต่โดนเทคโอเวอร์ โดยจีน หรือไต้หวัน คนส่วนใหญ่ที่เคยใช้ก็เลิกใช้ทันทีครับ แล้วยิ่งลดคอสส์ ออกมาเป็นอีกยี่ห้อนึง คือ lenovo คนเลยยิ่งกลัวกันไปใหญ่ครับ ประมาณว่า กระทิงแดง ถูกเทคโอเวอร์ โดย คาราบาวแดง อ่ะ

OverclockZone Member tentvespa2002's Avatar

โดนเทคโอเวอร์โดย lenovo แต่ฐานการผลิตยังอยู่เหมื่อนเดิมแต่คนจ่ายเงินคนใหม่ครับ

ก็ดีนะครับผมว่าเพราะผมใช้อยู่ครับ Y400 รุ่น 24R ครับ เสถียรดี บานพับแน่นมากจิๆๆครับ แต่เสียอย่างเดียวแป้นพิมพ์ไม่ม่ภาษาไทยครับ

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

ยี่ห้อนี้ เป็นที่นิยมใน แถบ อเมริกาครับ แถบนั้นเนี่ย ยี่ห้อนี้ ทำตลาดเป็นที่1 เลยเชียวนะ

แต่คงเพราะ การตลาดในบ้านเราวางแผนมาไม่ดี ขาดการโปรโมทรึป่าวไม่รู้ครับ จึงไม่เป็นที่นิยม

OverclockZone Member sirapob's Avatar

แต่ในไทยเนี่ย Acer ขายดีอันดับ 1 เลยนะครับ

อย่างว่าครับ แบนด์สัญชาติจีน ถึงจะเทค IBM มา ก็ยากที่คนไทยจะยอมรับ
    และก็หลายคนอาจไม่รู้ด้วย... แบนด์ยังไม่ติดปาก
    อีกอย่างก็ดีไซส์ ยังไม่โดนใจมั่งครับ ราคากับ หน้าตา มักจะนำหน้าก่อน
    เปอร์ฟอร์มานส์กับรีไลน์อะบิลิตี้ มันไม่เห็นตอนซื้อ แต่จะซาบซึ้งตอนหลังใช้ได้ครับ

OverclockZone Member pingpui's Avatar

ไม่ค่อยดังในเมืองไทย แต่น่าใช้มากนะครับ

OverclockZone Member HYUNG's Avatar

Quote Originally Posted by sirapob View Post
    IBM ดั้งเดิมมันผลิตที่ อเมริกาครับ แต่โดนเทคโอเวอร์ โดยจีน หรือไต้หวัน คนส่วนใหญ่ที่เคยใช้ก็เลิกใช้ทันทีครับ แล้วยิ่งลดคอสส์ ออกมาเป็นอีกยี่ห้อนึง คือ lenovo คนเลยยิ่งกลัวกันไปใหญ่ครับ ประมาณว่า กระทิงแดง ถูกเทคโอเวอร์ โดย คาราบาวแดง อ่ะ
    เป็นแบรนด์เมกาครับ แต่ผลิตในจีน Lenovo เป็นบริษัทที่ผลิตสินค้าอิเล็คทรอนิคส์ให้กับแบรนด์ต่างๆมานานแล้วรวมถึง IBM ด้วย แล้ว IBM ได้ถูกควบรวมกิจการโดย Lenovo ครับ ดังนั้นฐานการผลิตเทคโนโลยีรวมถึงคุณภาพยังเหมือนเดิม เปลี่ยนแค่โครงสร้างองค์กรและการบริหารเฉยๆครับ

Bookmarks

Bookmarks