Announcement

Collapse
No announcement yet.

< < < มาดูวิธีถอดหัว Molex อันแสนง่ายกันเถอะ > > >

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• < < < มาดูวิธีถอดหัว Molex อันแสนง่ายกันเถอะ > > >

< < < มาดูวิธีถอดหัว Molex อันแสนง่ายกันเถอะ > > >

สำหรับคนที่ยังทำไม่ค่อยเป็น แบบว่าเห็นถามกันมากมายเลยเอามาให้ลองเล่นกัน จะได้สนุกสนานกันถ้วนหน้าครับ

หัว Molex ที่จะถอดให้ดูอันนี้เป็น Molex 4-Pin ตัวผู้ ครับ

ขั้นแรก เราส่องหา เขี้ยวยึด ก่อน ในรูปนี้จะเห็นได้ชัดเจนที่ขา ด้านขวามือทั้งสองอัน

เขี้ยวนี้จะทำหน้าที่ ยึด Pin กับตัว หัวไม่ให้หลุดออกจากกันครับ

Last edited by tube_cats; 8 Mar 2008, 11:15:19.

ต่อเมื่อเราเล็งมันแน่นอนแล้ว ก็หาอะไรมาดันเจ้าเขี้ยวให้ หุบเข้าไป ไม่ต้องดันจนยุบเข้าไปมิดนะครับเดี๋ยวจะเอาออกยาก

1 Pin จะมีเขี้ยวอยู่สองอัน มันจะอยู่ตรงข้ามกันอ่ะครับ เราก็แหย่ทั้งสองอันเลย

ปล.ในรูปที่ผมทำเป็น ตย. มันมากไปอ่ะครับ ไม่มีคนช่วยจับไขควงเลยต้องยัดเข้าไปให้มันคาอยู่ แบบว่ามือนึงถือกล้อง มือนึงถือ Molex อ่ะ

Last edited by tube_cats; 8 Mar 2008, 11:16:19.

Comment

พอดันเสร็จแล้ว ก็ลองค่อยๆดึงออก ถ้ายังไม่ออกอย่าเพิ่งกระชากนะครับ ผมเคยกระชากแบบว่าหงิกเลยอ่ะ

ถ้ายังไม่ได้ก็ค่อยๆดันเขี้ยวเข้าไปอีกนิดจนกว่าจะได้ ครับ

เสร็จแล้วมันจะดึงออกอย่างง่ายดายแบบนี้

Last edited by tube_cats; 8 Mar 2008, 11:16:49.

Comment

เอาออกมาได้แร้น

อย่าเพิ่งดีใจปายครับ เขี้ยวมันยังค้างอยู่ด้านในถ้าเราใส่กลับเข้าไปมันจะไม่ยึดกับหัว

เราต้องเอาเขี้ยวมันออกมาก่อน

Last edited by tube_cats; 8 Mar 2008, 11:17:28.

Comment

ใช้ คัทเตอร์ ค่อยๆแงะออกมาทั้งสองด้านเช่นเดิม

Last edited by tube_cats; 8 Mar 2008, 11:18:40.

Comment

ตุ๊ง.....เหน่ง.......ออกมาประมาณนี้อ่ะครับ

Last edited by tube_cats; 8 Mar 2008, 11:18:21.

Comment

ทำแบบเดียวกันกับทั้ง 3 Pin ที่เหลือ

Last edited by tube_cats; 8 Mar 2008, 11:20:00.

Comment

ถอดหมดแล้วใครจะต่อไฟเท่าไหร่ก็แล้วแต่จะเลือกใช้ครับ

สำหรับการต่อไฟ

เหลือง - ดำ = 12V

แดง - ดำ = 5V

เหลือง - แดง = 7V !!! อันนี้ใช้ได้ไม่ทุกกรณี ในกรณีที่ กระแสมาก PSU จะตัด !!!

Present By Tube_Cats

Last edited by tube_cats; 8 Mar 2008, 11:22:34.

Comment

มันยอดมาก

Comment

กำลังเจอปัญหาพอดี ขอบคุณครับ

Comment

ขอบคุณมากที่เอาความรู้มาแบ่งปันกันครับ

Comment

ไอ้เราเล่นดึงซะพังทุกทีเลยอ่ะ....

Comment

แหล่มอีกละน้องงานการไม่ทำ

P4P800-E DELUXE ผลงานผ่านฉลุยแล้วครับน้อง
                          ใช้ Kingmax กะหล่งป๊งเล่นละ 3.5X BT ยังไม่ได้ลอง คริ คริ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by ลุงอ๊อด View Post
                              แหล่มอีกละน้องงานการไม่ทำ

P4P800-E DELUXE ผลงานผ่านฉลุยแล้วครับน้อง
                              ใช้ Kingmax กะหล่งป๊งเล่นละ 3.5X BT ยังไม่ได้ลอง คริ คริ
                              งานก็ทำอยู่ครับ ช่วงนี้งาน FA Lot เก่าเพิ่งเสร็จ ยังไม่มีงานใหม่เข้า

พี่เค้าเลยปล่อยตามอัธนาสัย นั่งเล่น Net 2 M เปิด Web ดูด Clip อยู่ใน Lab อ่ะครับ ว่างๆก็แอบไปหลับ

แต่ไอ้ตอนมีงานก็หัวฟูกันเป็นแถบๆ ผมชอบครับ มันเป็นการฝึกงานที่ประทับใจที่สุดในโลกเลย

Comment

Working...
                              X