Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วย อะไร ผมหน่อย by Wikorn

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วย อะไร ผมหน่อย by Wikorn

ผมขอ นิยามของคำว่า ประกับแบบ LIFE TIME ของแต่ละบุคคลเข้าใจหน่อย นะครับ ช่วยออกความเห็นของแต่ละท่านหน่อย นะ ครับ

ถ้าของมีให้เคลมถ้าไม่มี อดหมดประกัน

Comment

ประกันตลอดชีพ บางที่ ถ้าเลิกผลิต แล้วประกันหมด [ไร้ time]

แต่บางที่ เปลี่ยนรุ่นให้ เป็นสูงกว่าหรือต่ำกว่า ต้องคุยกันเอง บางทีต้องเพิ่มเงินบ้าง

Comment

ทำความเข้าใจกันก่อนว่า
        Lifetime Warranty โดยความหมายทั่วไป คือ Lifetime of the product ครับ
        (ไม่ใช่ Lifetime ของผู้ใช้งาน หรือผู้ขายแต่อย่างใด)

ส่วนคำว่า Lifetime of product หมายถึงอะไร ?
        ความหมายโดยทั่วไป หมายถึงอายุของ product นั้นๆ จากสายการผลิตของโรงงานครับ
        นั่นหมายความว่า product ชิ้นนั้น จะถูกรับประกันจนกว่าจะมีการประกาศ EOL หรือ End of Line
        หรืออีกนัยหนึ่ง คือรับประกันจนกว่าจะสิ้นสุดการผลิต

อย่างไรก็ตาม Lifetime Warranty ในปัจจุบัน
        ถูกกำหนดเงื่อนไขเพิ่มเติมจากผู้รับประกัน และ distributor เพิ่มเติม
        ที่จะถูกพิจารณาเป็นกรณีไปครับ

ส่วน distributor แต่ละราย จะนำคำว่า Lifetime Warranty มาพลิกแพลงอย่างไรต่อไปนั้น
        อย่าลืมศึกษาให้ดีก่อนละกันครับ
        ที่ผมกล่าวมา คือความหมายโดยทั่วไปเท่านั้น

Comment

ในความเข้าใจของผมนะครับ นั่นก็คือ การรับประกันตลอดการใช้งาน หรือประกันตลอดชีพ พูดง่ายๆ ประกันไปจนกว่าเราจะตายเลยครับ อิอิ

Comment

Originally posted by spin 9 View Post
            ทำความเข้าใจกันก่อนว่า
            Lifetime Warranty โดยความหมายทั่วไป คือ Lifetime of the product ครับ
            (ไม่ใช่ Lifetime ของผู้ใช้งาน หรือผู้ขายแต่อย่างใด)

ส่วนคำว่า Lifetime of product หมายถึงอะไร ?
            ความหมายโดยทั่วไป หมายถึงอายุของ product นั้นๆ จากสายการผลิตของโรงงานครับ
            นั่นหมายความว่า product ชิ้นนั้น จะถูกรับประกันจนกว่าจะมีการประกาศ EOL หรือ End of Line
            หรืออีกนัยหนึ่ง คือรับประกันจนกว่าจะสิ้นสุดการผลิต

อย่างไรก็ตาม Lifetime Warranty ในปัจจุบัน
            ถูกกำหนดเงื่อนไขเพิ่มเติมจากผู้รับประกัน และ distributor เพิ่มเติม
            ที่จะถูกพิจารณาเป็นกรณีไปครับ

ส่วน distributor แต่ละราย จะนำคำว่า Lifetime Warranty มาพลิกแพลงอย่างไรต่อไปนั้น
            อย่าลืมศึกษาให้ดีก่อนละกันครับ
            ที่ผมกล่าวมา คือความหมายโดยทั่วไปเท่านั้น
            ผมว่าน่าจะตามนี้คับ

Comment

นิยามของผม คือ ซื้อแล้วอุ่นใจอ่ะครับ แต่ในส่วนเรื่องของระยะเวลาไม่ค่อยได้ซีเรียสเท่าไหร่เพราะยังไม่เคยได้ใช้ประโยชน์จากคำว่าLIFE TIMEเลยแม้แต่ครั้งเดียว....

Comment

ส่วนผมก็คง
                ประกันการเสียหายจากตัวของมันเอง ถ้าของหมด จะเปลี่ยนให้เป็นตัวอื่นๆ ไป ครับ

Comment

ผมเข้าใจว่าประกันจนไอ้ของสิ่งนั้นเลิกผลิตละมั๊งครับ

Comment

ประกันจนกว่าสายการนั้นเลิกผลิต หรือไม่ก็จนกว่าของจะไม่มีให้เครม คับ

Comment

ผมก็เข้าใจตามที่คุณ spin 9 บอกมานั่นแหละครับ...(ขอบคุณ คุณ spin 9 ที่นำมาอธิบายอีกครั้งหนึ่ง )
                      เข้าใจมากขึ้นก็ตั้งแต่ซื้อ router-modem ยี่ห้อนึงมาใช้ราคาประมาณ 2500 บาท
                      แล้วเขาบอกว่าประกัน Lifetime หุหุ
                      หลังจากซื้อมา 2 ปี เขาหยุดสายการผลิต...หรือ EOL นั่นแล.....
                      และแล้ว Driver รวมทั้ง Bios ของ router-modem ตัวนั้นก็หายไปจากเวบผู้ผลิต เหอๆๆ
                      แน่นอน รวมทั้งการรับประกัน Lifetime นั่นด้วย....
                      ( ตอนหลังเข้าไปดูเห็นเขาเอา Driver รวมทั้ง Bios กลับมาใหม่ คงโดนลูกค้า บ่น เอามั้ง )
                      กร๊ากกกกกกก....( พิมพ์นิยม )
                      Edit : bios ของ hardware อื่นๆนอกจากเมนบอร์ด เขาเรียกว่า firmware ลืม แหะๆ....
                      Last edited by being; 18 May 2007, 15:36:25.

Comment

จนกว่าของนั้นจะหมด stock ของผู้นำเข้าครับ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                          ประกันตลอดชีพ บางที่ ถ้าเลิกผลิต แล้วประกันหมด [ไร้ time]

แต่บางที่ เปลี่ยนรุ่นให้ เป็นสูงกว่าหรือต่ำกว่า ต้องคุยกันเอง บางทีต้องเพิ่มเงินบ้าง
                          แบบนี้ครับ หรือไม่ก็บางที่จะรับประกันหลังจากหยุดผลิตอีก 6เดือน-1ปีครับ

Comment

เข้าใจล่ะ

Comment

เห็นแถวบ้านผมก็บอกว่า ประกันตลอดชีวิตเท่าที่ของชิ้นนั้นยังผลิตอยู่อ่ะครับ (แบบว่า ถ้าของชิ้นนี้ยังผลิตอยู่ก็มีประกัน เลิกผลิตเมื่อไหร่ไร้ประกัน -3-)

Comment

Working...
                              X