Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับฮาร์ดดิสก์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับฮาร์ดดิสก์

ถ้าผมจะรวม ไดร์2 ไดร์ให้เป็นไดร์เดียวกัน ข้อมูลจะหายมั๊ยคับ

รวมไดรว์แบบไหนครับ ทำ RAID หรือรวมพาร์ติชั่น ถ้าทำ RAID ข้อมูลหายแน่นอนครับ แต่ถ้ารวมพาร์ติชั่น ข้อมูลจะยังอยู่ครับ แต่ทางที่ดีก็ควรจะสำรองข้อมูลไว้ก่อนจะดีกว่าครับ

Comment

ถ้าไฟไม่ดับ เครื่องไม่แฮงค์ ตอนกำลังรวม ข้อมูลมักไม่หาย

Comment

ควรbackupข้อมูลของไดร์วที่สองไว้ก่อน จากนั้นใช้ Partition magic ลบไดร์วที่สองแล้วเพิ่มพื้นที่ไดร์วแรก จากนั้นเอาข้อมูลมาใส่กลับที่ไดร์วแรกครับ
        เป็นวิธีที่ปลอดภัยกว่า

Comment

backup ข้อมูลไว้ก่อน แล้วจะทำอะไรก้อเอาให้เต็มที่เลย

Comment

Working...
          X