overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: ตอบผมหน่อย.. ทำไม C2D ถึงได้แรงกว่า PentiumD

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

Default ตอบผมหน่อย.. ทำไม C2D ถึงได้แรงกว่า PentiumD

ช่วยตอบให้หายข้องใจหน่อยครับ ดูจากสเปกแล้วมันสงกะสัย เพราะ PentiumD นอกจากจะไม่ใช้ L2 ร่วมกันทั้ง 2 Core เหมือน C2D แล้ว อย่างอื่นมันก็คล้ายๆกันหมดนี่..ทั้ง 65 นาโนเหมือนกัน (PD 9xx) แคช L2 ก็เท่ากัน (2Mb. x 2 กับ 4 Mb.) แถม PD ยังมีความเร็วพื้นฐานที่สูงกว่าอีก

ถ้าเดิมๆไม่คล็อก C2D แรงกว่า PD.. อะไรที่ทำให้มันแรงต่างกันครับ แล้วมันต่างกันมากมายไม๊

ขอบคุณทุกความเห็นที่ช่วยเปิดกะลาของผมครับ

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

ขุดกระทู้เก่าครับ จะได้ข้อมูลเร็ว

เค้าเถียงกันมาเป็นปีละ แทบจะฆ่ากันตาย หุหุ

OverclockZone Member sirapob's Avatar

ติดต่อเบอร์นี้เลย กระจ่างทันที
    Thailand
    Intel Field Sales Offices
    90 Mahidol Rd, Suite 413A
    Airport Business Park
    Chiang Mai, Chiang Mai
    50100
    Thailand
    87 M. Thai Tower, 9th Flr.
    Lumpini Patumwan, Wireless Rd.
    Bangkok, Krung Thep (Bangkok)
    Thailand
    Tel: (66-2) 648-6000
    Fax: (66-2) 654-0666

OverclockZone Member darkstellar's Avatar

เออช่าย อยากรู้เหมือนกัน กำลังจะเปลี่ยนซึพียูเหมือนกานๆๆๆ ยังโง่อยู่ จะได้ความรุ้เพิ่มเติม

OverclockZone Member bazara's Avatar

ระบบการทำงานของมันต่างกันครับ ถึงบอกว่าpdนั้นใช้แอลเท่ากับc2dก็เถอะแต่ที่เขาเขียนว่า2*2 ก็ยังคงใช้ร่วมกันครับ แต่c2dนั้นแยกอิสสระเหมือนมีcpu2ตัวเลยครับ แล้วในส่วนคอของcpuนั้น ตัว pd นั้นติดกันครับทำให้ร้อนกว่าตัวc2d ที่จะแยกออกจากกันอิสสระทำให้ความร้อนน้อยกว่า แล้วก็เรื่องความเร็วนั้น ถ้าเปงpd 3.0 ก็คือ 2 ตัวทำงานร่วมกันที่3.0 แต่c2d 2.0คือทำงานตัวละ 2.0นะครับก็เท่ากับว่าความเร็วของมันอยู่ที่ 4.0เลยครับ ต่างกันเท่านี้ก็แรงก่ากันมากแล้วครับ
    Last edited by bazara; 17 May 2007 at 22:09:37.

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

Pentium D @4Ghz สู้ E6300 @1.86 ไม่ได้ ชัดเจนใหม ??

OverclockZone Member Mcrxp's Avatar

มวยคนละชั้น หึหึ ดูความแรงไม่ค่อยเป็นแนะนำให้ดูราคาคับ อันไหนแพงก่าเป็นแรง

OverclockZone Member Apest's Avatar

ชัดเจนครับทั่นเรือ

โอ้ว... ชัดเจนขึ้นเยอะครับ ขอบคุณทุกความเห็นที่เข้ามาแย้มกะลาผม ท่านอื่นว่าไงครับ ?

พอดีกำลังหาข้อมูลประกอบเครื่องให้ที่ออฟิสน่ะครับ (เป็นอีกเครื่องที่ผมต้องใช้ด้วยหล่ะ) เจ้านายบอกให้เอา PD ไม่เอา C2D โดยบอกว่าความเร็วสูงกว่า PD ถูกกว่า และมี 2 Core เหมือนกัน... เลยไม่รู้จะอธิบายยังไงดี (เจ้านายเป็นอเมริกันด้วย)

OverclockZone Member pangpang's Avatar

ไปดูหน้าเวบครับอาจจะกระจ่างขึ้น

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ออสก้า ต่อยกับ ไทสัน....ใครน่าจะชนะหว่า

OverclockZone Member darkstellar's Avatar

งงั้นก็เล่ากระทู้นี้ให้เจ้านายฟังจะได้เข้าใจและหันมาเอา c2d แทน อิอิ

อาร์ท
    Guest

สถาปัตยกรรมโครงสร้างภายในของ Core 2 Duo มันแตกต่างกันจาก CPU รุ่นก่อนๆ ครับ

ถ้าเปรียบเทียบที่สัญญาณนาฬิกาที่เท่าๆ กัน

Core 2 Duo จะประมวลผลคำสั่งได้จำนวนที่มากกว่า

ความสามารถของ Intel Core 2 Duo Processor
    http://learners.in.th/blog/zusu/826

http://www.thaicyberpoint.com/ford/blog/id/257/

http://www.*****************/nbs/news.php?id=35

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

Quote Originally Posted by dears View Post
    ออสก้า ต่อยกับ ไทสัน....ใครน่าจะชนะหว่า
    ฮัมมะ ยูจิโร่ ??

no login
    Guest

เคยได้ยินว่า pipeline ของ NetBurst Microarchitecture มันยาวเกินไป (stage เยอะเกินไป)

(เดานะ)เดิมทีที่ยาวคงเพราะหวังว่าจะให้มีการทำนายการประมวลผลล่วงหน้า ด้วยโครงสร้างที่คิดไว้แต่เดิมคงไม่ฉลาดพอ ให้มีปัญหาถ้าทำนายผิดมากทำให้สูญเสียการประมวลผลเปล่าๆ

C2D (Core Microarchitecture) ยังไม่ได้ดูรายละเอียดเลย (ตอนนี้รู้แค่ว่า TDP น้อย เมื่อเทียบกับความเร็วที่ได้เท่ากัน ราคาไม่สูงกว่ามานักก็โอเคละ) คิดซะว่าต่อหนึ่งสัญญาณกระตุ้น(clock)คงได้คำสั่งมากกว่า NetBurst คงเป็นเช่นเดียวกับ Z80 รุ่นดั่งเดิมเทียบกับพวกรุ่นใหม่ หรือไม่ก็ ARM

OverclockZone Member Dekslam's Avatar

Quote Originally Posted by dears View Post
    ต้องเจอเคนชิโรผม หุหุ

Quote Originally Posted by no login View Post
    เคยได้ยินว่า pipeline ของ NetBurst Microarchitecture มันยาวเกินไป (stage เยอะเกินไป)

(เดานะ)เดิมทีที่ยาวคงเพราะหวังว่าจะให้มีการทำนายการประมวลผลล่วงหน้า ด้วยโครงสร้างที่คิดไว้แต่เดิมคงไม่ฉลาดพอ ให้มีปัญหาถ้าทำนายผิดมากทำให้สูญเสียการประมวลผลเปล่าๆ

C2D (Core Microarchitecture) ยังไม่ได้ดูรายละเอียดเลย (ตอนนี้รู้แค่ว่า TDP น้อย เมื่อเทียบกับความเร็วที่ได้เท่ากัน ราคาไม่สูงกว่ามานักก็โอเคละ) คิดซะว่าต่อหนึ่งสัญญาณกระตุ้น(clock)คงได้คำสั่งมากกว่า NetBurst คงเป็นเช่นเดียวกับ Z80 รุ่นดั่งเดิมเทียบกับพวกรุ่นใหม่ หรือไม่ก็ ARM

สงสัยเพิ่มเติมอ่ะครับ TDP มันคือค่าของอะไร แล้วทำไมยิ่งน้อยยิ่งดีหรือครับ ?

OverclockZone Member joooook's Avatar

รู้สึกว่าบัส ต่างกันด้วย 800 กะ 1066 เส้นทาง
    Last edited by joooook; 18 May 2007 at 10:56:13.

OverclockZone Member

สั้นๆ คำเดียว Macro OP ครับ
    ลองหาความหมายของคำนี้ดูแล้วจะรู้ครับ
    ใบ้ให้ว่าเป็นการเอาคำสั่ง Micro OP หลายๆคำสั่งมา fusion กันแล้วทำทีเดียวครับ

Bookmarks

Bookmarks