Announcement

Collapse
No announcement yet.

X-fi ถอดรหัส DTS ก่อนส่งหน้าที่ให้ลำโพงรึปล่าวคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• X-fi ถอดรหัส DTS ก่อนส่งหน้าที่ให้ลำโพงรึปล่าวคับ

ผมใช้ X-fi กับ ADA885 ต่อในแบบดิจิตอล ตอนเปิด DVD ที่มีระบบเสียง DTS เสียงจะออกปกติ
    แต่ถ้าผมต่อกับ Sound On แบบดิจิตอลเหมือนกันเปิด DTS เสียงจะไม่ออก แปลว่า X-fi ถอดรหัส DTS ก่อนส่งไปลำโพงใช่มั้ยคับ เนื่องจากบางคนบอกว่า Sound Card จะส่งสัญญาณดิจิตอลให้ลำโพงทำหน้าที่ถอดรหัสเอง เลยอยากรู้ว่าที่จริงเป็นยังไงคับ

ปกติผมต่อX-fiในแบบ Analog จะสามารถตั้งให้ค่า Sampling Rate ไปที่ 96 Mhz ได้ แต่พอต่อแบบ Digital จะตั้งได้แค่ 48 Mhz ถ้ามากกว่านี้เสียงจะไม่ออก ผมเลยอยากทราบว่าอะไรมาทำให้เกิดขีดจำกัดตรงนี้ขึ้นมาคับ

*****ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะคับ หาข้อมูลดูแล้วแต่ยังไม่ค่อยกระจ่างเลยคับ*****

ดัน

Comment

ปกติแล้ว xi-fi จะมีภาคถอดรหัส DTS และ Dolby อยู่ในตัวแล้วครับอยู่ที่ว่าเราจะตั้งค่ายังงัย คือหากว่าคุณตั้งค่าในโปรแกรมDVD ว่าให้ถอดรหัสโดยซอฟแวร์ตัวโปรแกรมก็จะถอดรหัสเองโดยไม่ใช้ความสามารถของ card เลย แต่ถ้าเลือกให้ส่งแบบ external decoder ก็จะใช้ x-fi ในการถอดรหัสครับ ทีนี้หากคุณมี reciver นอกก็สามารถไปตั้งค่าใน console ให้ส่งสัญญาณออกแบบ bitstreem ให้ reciver ถอดรหัสได้ครับแต่ต้องต่อแบบ digital ครับ

ส่วน on board นี้มันไม่มีภาคถอดรหัสครับ ถ้าจะเล่นหนัง DTS ต้องใช้ซอฟแวร์ถอด หรือต้องต่อเข้า
      reciver แบบ digital ครับ

Comment

ถ้าหมายถึงลำโพงคอมจะไม่มีภาคถอดรหัสน่ะครับ ต้องใช้ reciver

Comment

X-fi จะตั้งค่า bit streem ได้คับ

1.ถ้าตั้งเป็น On (External Decode) อันนี้หมายถึงส่งให้ reciver เป็นตัว Decode ใช่มั้ยคับ
          2.ถ้าตั้งเป็น Off (Internal Decode) อันนี้หมายถึงการ์ดเป็นตัวถอดแล้วส่งออกลำโพงใช่มั้ยคับ

Comment

1.ถ้าตั้งเป็น On (External Decode) อันนี้หมายถึงส่งให้ reciver เป็นตัว Decode ใช่มั้ยคับ --ใช่แล้วครับ
            2.ถ้าตั้งเป็น Off (Internal Decode) อันนี้หมายถึงการ์ดเป็นตัวถอดแล้วส่งออกลำโพงใช่มั้ยคับ--ครับ

อีกอย่าง ลำโพงทำถอดรหัสไม่ได้หรอดคับ หิหิ

Comment

ระหว่าง Software กับ Card ถอดรหัส DTS คุณภาพเสียงที่ออกมาจะแตกต่างกันมากไหมครับ

Comment

Originally posted by Drunk View Post
                ระหว่าง Software กับ Card ถอดรหัส DTS คุณภาพเสียงที่ออกมาจะแตกต่างกันมากไหมครับ

พอตัวเหมือนกันความ ความใส ความสดเห็นได้ชัดๆเลยคับ

Comment

Originally posted by Roat View Post
                  พอตัวเหมือนกันความ ความใส ความสดเห็นได้ชัดๆเลยคับ
                  เสียงเห็นได้ด้วยเหรอครับ หุหุ

แซว

Comment

กระทู้ดีมีประโยชน์เลยครับ พอดีผมก็ใช้ X-Fi รุ่นเดียวกับ จขกท. อยู่ด้วยครับ
                    ไม่ทราบว่าพอจะมีลำโพง 2.1 ดีๆที่มันเข้าคู่กับ X-Fi มั่งไหมครับ และระบบเสียงDTSถ้าฟังผ่านลำโพง 2.1 คุณภาพมันจะต่างกับ 5.1 มากไหมครับ

Comment

5.1 เป็นระบบเสียงรอบทิศทาง สมมุติถ้าคุณดูหนัง กระสุนมาจากด้านหลังคุณก็จะได้ยินเหมือนกับว่ามันมาจากด้านหลังจริงๆ แล้วพุ่งไปด้านหน้า ยิ่งถ้าเป็น DTS ด้วยนี่หายห่วงเลยคับ เสียงดีมาก

2.1เหมาะสำหรับการฟังเพลงมากกว่าคับ เพราะการฟังเพลงไม่ต้องการระบบเสียงรอบทิศทาง

ผมใช้ ลำโพง ADA885 ตอนดูหนังก็เป็น 5.1คับ แต่ตอนฟังเพลงก็เป็น 2.1 หรือ4.1 ได้คับ

Comment

เหรอ
                        เด๋วนี้ฟังแต่เพลง 5.1 dts มันส์กว่าเยอะ หุหุ

ยกเว้นเพลงไทยฟัง2.1ไป

Comment

Working...
                        X