Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการอย่างนี้ เค้าเรียกว่า "เจ๊ง" รึป่าว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการอย่างนี้ เค้าเรียกว่า "เจ๊ง" รึป่าว

คืออาการมันเป็นอย่างนี้ครับ
    ประกอบคอมเสร็จ จะเปิดแต่มันติดแปป เดียวครับ คือไฟพัดลมมันติดแล้วก็ดับเลย ไม่ทันบู๊ต ไม่ทันไรเลย ดับเลยครับ ๆ ใครพอจะทราบสาเหตุและทางแก้บางครับ

PSU จ่ายไฟไม่พอรึป่าวครับ

Comment

PSU เสียละมั้ง
      เพราะผมก็เป็น ก็เลยเอาไปเชคศูนย์ที่ซื้อมา ปรากฏว่าPSUเสียอะ

Comment

ตอบนะ อาการนี้เคยเจอครับ

แล้วฝากเป็นอุทาหรณ์ต่อ ๆ ไปด้วย

คือว่าคุณอาจจะต่อ Power ใส่ FloppyDisk3.5" ผิดขั้วครับ ทำให้เปิดเท่าไหร่ก็ ช๊อต ๆ ๆ ไม่ติด ๆ

PSU ไม่เสียชัวร์ เคยเจอกับตัวเองแล้ว ....

Comment

เคยเป็นครับ o/c มากไปหน่อย อาการ จะคล้ายอย่างนี้ เลย ดันแล้วก็รีสตาร์ส ไปเลยๆ
          แนะนำให้ลองถอดอุปกรณ์ทุกชิ้นออกใหม่แล้วประกอบใหม่อีกรอบ รวมทั้งถอดถ่านเมนบอร์ดด้วย ครับ
          Last edited by TWK.; 17 May 2007, 23:57:40.

Comment

อะไรมันช๊อตหรือเปล่าครับ พวกแหวนรองใต้ MB อ่ะครับ อยากให้ลองเอาออกมานอก Case ก่อนแล้วลองเปิดดู ผมเองก็เคยเจอแนวๆนี้เหมือนกัน

Comment

Originally posted by NameNat View Post
              ตอบนะ อาการนี้เคยเจอครับ

แล้วฝากเป็นอุทาหรณ์ต่อ ๆ ไปด้วย

คือว่าคุณอาจจะต่อ Power ใส่ FloppyDisk3.5" ผิดขั้วครับ ทำให้เปิดเท่าไหร่ก็ ช๊อต ๆ ๆ ไม่ติด ๆ

PSU ไม่เสียชัวร์ เคยเจอกับตัวเองแล้ว ....
              ผมไม่ได้ใส่ FDD ครับ

Comment

เช็คสายของอุปกรณ์ทั้งหมดว่าเสียบถูกใหม หรือลองถอดทีละชิ้นก็ได้ครับ

Comment

Originally posted by mini_bank View Post
                  อะไรมันช๊อตหรือเปล่าครับ พวกแหวนรองใต้ MB อ่ะครับ อยากให้ลองเอาออกมานอก Case ก่อนแล้วลองเปิดดู ผมเองก็เคยเจอแนวๆนี้เหมือนกัน
                  แล้วถ้าน็อตซิงค์ด้านหลังบอร์ด ไปโดนเคสช็อตป่าวครับ

Comment

ไม่ครับ มันเป็น กราว์ด เหมือกันครับ

Comment

แล้วพอจะมีสาเหตุอื่นอีกป่าวครับ น่าจะมาจากการช็อตมากกว่า แต่ไม่รู้ตรงไหน เพราะอุปกรณ์อื่นใช้ได้หมดครับ

Comment

เวง นึกว่ามีแมลงมาเกาะ

Comment

เลยแนะนำให้ถอดออกมาลองเปิดนอก Case ก่อนไงครับจะได้รู้ว่ามันเป็นที่อะไรไปช๊อตกับ Case หรือเปล่า หลังจากนั้นค่อยเอาลง Case อีกทีแต่ก่อนเอาลงให้เอาพวกสก๊อตเทปใสแปะรองไว้ตรงรูก่อน ทั้งด้านบนและล่างของรู MB เลยนะครับผมก็ทำอย่างนี้ทุกครั้งที่ประกอบเหมือนกัน แล้วเวลาขันน๊อตยึด ไม่ต้องขันแน่นมากนะครับ เห็นบางคนเล่นขันซะแน่นจนกินเข้าไปในเนื้อ PCB ของ MB เลย

Comment

ผมคิดว่าไฟไม่พอนะ เคยเป็นเหมือนกันพอเปลี่ยน power แล้วก็หาย

Comment

ก็เดากันได้หมดแหละนะ ที่เคยเจอแบบไม่เดาคือลืมเสียบขั้วต่อไฟเลี้ยงซีพียู(P4หัว4รู) เปิดเครื่องมาพัดลมทำท่าจะหมุนแต่ไม่หมุนซะงั้น

Comment

Working...
                              X