ทำความเข้าใจ PhysX Card ใครรู้บอกที
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: ทำความเข้าใจ PhysX Card ใครรู้บอกที

OverclockZone Member giofez's Avatar

Exclamation ทำความเข้าใจ PhysX Card ใครรู้บอกที

คือว่า ผมต้องการใช้ PhysX card อะคับ ไม่รู้ว่าหาซื้อที่ไหนดี แล้วก้อราคาตอนนี้อยู่ที่ประมาณเท่าไรหรอคับ แล้ว ถ้าเกิดว่าผมทำงานทางด้านกราฟฟิกส์ ควรใช้การ์ด PhysX นี้ดีหรือไม่ หรือใครมี ที่ดีกว่าแนะนำผมหนอ่ยได้ไหมคับ ผมใช้ CPU AMD AthlonX2 3800+ อยู่คับ
    - mainboard ผม M2N-SLI Deluxe คับ ผมใส่การ์ดจอธรรมดาลงไป 256/64 เป็น Trobo cash นะคับแล้วผมจาใส่ PhysX มันจะประมวลผลทางด้าน กราฟฟิกส์ หรือว่าเล่นเกมส์ขึ้นเยอะไหมคับ ช่วยบอกหนอ่ยคับ

OverclockZone Member GyM's Avatar
    ที่ปลอดภัย~~(BKK)

ผมว่าเอาการ์ดจอที่คุณใช้อยู่ทิ้งไปเลย แล้วเอาตังค่าPhysX card ไปซื้อการ์ดจอดีๆใช้ดีกว่าครับ

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

รู้สึก PhysX card นี่มันเป็นหมื่นเลยไม่ใช่เหรอครับ...

ตามท่านข้างบนว่าแหละครับ เอา ค่า PhysX ไปซื้อ 8800GTS มาใช้แทน 256/64 Trobo cache ดีกว่านะครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

การ์ดตัวนี้ หมื่นกว่าบาทครับ ถ้าจะใช้ต้องมีการ์ดจอที่แรมอยู่เป็นทุนก่อนจะดีมากครับ ถ้าผมจำไม่ผิดที่ OCZ ลองนั้น มันทำให้ภาพ 3 D สวยขึ้น แต่กินทรัพยากรเครื่องหน่อย เฟมเรตตกนิดนะครับ

ลองไปค้น review ในหนังสือ Future gamer เล่มเก่าๆดูนะครับ
    ไม่แน่ใจใน OC เคยมี review บ้างเปล่า
    เท่าที่จำได้คือ เกมส์บางเกมส์มีความจำเป็นในการใช้
    การ์ดตัวนี้จริงๆ (ซึ่งคุณจะได้ลองเล่นเกมส์ตัวนั้นถ้าใจปล้ำควักตังค์ซื้อการ์ด) แต่ส่วนใหญ่
    การเอาไปเล่นกับเกมส์ทั่วๆไปนั้นไม่มีความแตกต่าง ถึง GRAW จะถูกอ้างตอนแรกๆ
    ว่าต้องใช้การ์ด physic ช่วยแต่ตอนนี้ มันพิสูจน์แล้วว่า การ์ดจอระดับสูงสามารถ
    รองรับระบบ physic ที่สูงขึ้นในเกมส์ได้ ด้วยเหตุนี้ AEGIS เลยไม่ได้เกิดอย่างที่เห็นใน
    ตอนนี้ (แน่นอน NVDIA กับ ATI ไม่ยอมให้มันได้เกิดแหงๆ)

อ่านมาก็นานแล้วนะ ใครรู้อะไรใหม่ๆก็เพิ่มหน่อยนะ

OverclockZone Member sirapob's Avatar

ราคาตอนนี้ที่ เมกา ขายกันแค่ 5 พันกว่าบาทเองครับ แต่ทำไมจะเอาไปใช้กับงานกราฟฟิกละครับ จะใช้ได้เหรอครับ ขนาดเกมส์ยังได้แค่ไม่กี่เกมส์เองเลย และต้องเกมส?ที่รองรับด้วยนะครับ กลัวซื้อมาแล้วใช้ไม่ได้ ขายไม่ออกอีก

OverclockZone Member Monk82's Avatar

ซื้อการ์ด 8800 มาเล่นดีกว่าครับ

OverclockZone Member Bat 6111's Avatar

8800 ตัวเดียวอยู่เลยท่าน เพราะการ์ด PhysX มันแพงเอาเรื่องอิยู่เลยหละ แต่ตอนนี้มันยังมะค่อยรองรับอะ ไม่คุ้มอยู่เป็นทุนเดิมครับ

OverclockZone Member legendofsud's Avatar
    ไม่มีหลักแหล่ง...

1-1 ก้อมีเกม นึงแล้วอ่ะครับ ghost recon: AV. COH ด้วยอ่ะ เห็นมีโหมดฟิสิกอยู่ เปิดปุ๊บ เกมเหนียวอย่างกับกาวดักหนู อืดสุดๆ

OverclockZone Member

การ์ด PhysX มันช่วยให้ การตกกระทบหรือการเคลื่อนไหวแบบต่างในเกมส์ให้ดูสมจริงมากขึ้นน่ะครับ
    ซึ่งจริงๆแล้วตอนนี้เกมส์ที่ต้องการการ์ดนี้มีไม่มาก แถมตัวการ์ดเองก็ไม่ใช่ถูกๆครับ
    เลยทำให้ไม่สามารถแจ้งเกิดได้แบบเต็มตัว

physX ยังไม่ค่อยมีโปรแกรมกราฟฟิคหรือเกมที่รองรับครับ
    เลิกคิดที่จะซื้อไปเลยครับ ซื้อตอนนี้ไม่ช่วยอะไรเลย
    เกมที่ใช้การ์ดนี้จะสามารถ render วัตถุที่กกำลังเคลื่อนไหวพร้อมกันเป็นร้อยๆชิ้นได้
    แต่เกมที่มีเป็นเกม noname ครับ
    ลองอ่าน FG ฉบับล่าสุด (พ.ค.50) ดูครับมีบทความเกี่ยวกับเจ้าตัวนี้ใน eyewitness ครับ

OverclockZone Member MomantuM's Avatar

แต่ถ้าจะซื้อมาเล่นเกมส์ก็ยังไม่แนะนำอยู่ดีแหละครับ

อย่างที่ท่านอื่นว่าเอาเงินค่าการ์ด PhysX ไปซื้อการ์ดจอดีๆดีกว่า

Quote Originally Posted by Symphonor View Post
    physX ยังไม่ค่อยมีโปรแกรมกราฟฟิคหรือเกมที่รองรับครับ
    เลิกคิดที่จะซื้อไปเลยครับ ซื้อตอนนี้ไม่ช่วยอะไรเลย
    เกมที่ใช้การ์ดนี้จะสามารถ render วัตถุที่กกำลังเคลื่อนไหวพร้อมกันเป็นร้อยๆชิ้นได้
    แต่เกมที่มีเป็นเกม noname ครับ
    ลองอ่าน FG ฉบับล่าสุด (พ.ค.50) ดูครับมีบทความเกี่ยวกับเจ้าตัวนี้ใน eyewitness ครับ
    Cell Factor ไม่ Noname นะครับ ตอนที่สงคราม Next-Gen เพิ่งเริ่มต้นก็จัดว่าเป็นเกมที่น่าจับตามองเรื่องเทคโนโลยีมากที่สุดเกมหนึ่งเหมือนกันนะ แต่ตอนนี้ก็ตกอับไปเรียบร้อยแล้วแหละเพราะการ์ดฟิสิกส์มันขายไม่ออก เหลือลุ้นอยู่อีกคือหวังให้พวกที่ใช้ UE3.0 พัฒนาเกมมันเลือกใช้ API ของ Ageia ในการทำระบบฟิสิกส์ เพราะ UE3.0 นี่น่าจะเป็นเอนจิ้นเดียวเลยมั้งที่ประกาศรองรับการทำงานของ PPU เต็มรูปแบบ

ปล.ผมไม่แน่ใจนะ แต่เห็นว่าตอนช่วงสงคราม Next-Gen กำลังจะเริ่ม Epic กำลังพัฒนา UE3.0 อยู่ ทาง Epic ได้ซื้อทั้งบริษัท และเทคโนโลยีของผู้พัฒนาเกมรายหนึ่งมาไว้ในครอบครอง แล้วก็รู้สึกว่าจะเป็นผู้พัฒนา Cell Factor นี่แหละมั้ง!? (ไม่แน่ใจนะ)

OverclockZone Member ECHO's Avatar

HIS DH 2900XT ซื้อตัวนี้ เพราะมี Physics Processpng มาให้ด้วย

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

ยาวไป....

ถ้าถึงยุคที่การ์ดฟิสิกมันจำเป็นจริงๆ เดี๋ยวก็ได้เห็นของ ATI Nvidia เองแหละ

เดี๋ยวได้เห็น การ์ดจอธรรมดานี่แหละเอามาทำฟิสิก

OverclockZone Member carrera gt's Avatar

ถามว่าphysxดีมั้ยคำตอบคือดีครับเพราะเวลาเล่นเกมcell factorการคำนวณฟิสิกส์นั้นเยอะมากจนต้องปิดระบบคำนวณเลยทีเดียวแต่โดยส่วนใหญ่เกมตอนนี้มักจะถูก
    เขียนโปรแกรมมาให้ใช้การ์ดจอไม่ก็cpuคำนวณเป็นซะส่วนใหญ่การ์ดphysxของageiaเลยไม่ค่อยได้รับความนิยม

OverclockZone Member mooh's Avatar

ผมว่ามันน่าเล่นน่ะครับ แต่ยังไม่ใช่ตอนนี้

Bookmarks

Bookmarks