overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: ตกลง celeron D 331 เนี่ยมันกาต้มน้ำหรือไงครับ

OverclockZone Member Khow's Avatar

Default ตกลง celeron D 331 เนี่ยมันกาต้มน้ำหรือไงครับ

เพิ่งประกอบเครื่องให้รุ่นน้องแต่ด้วยความงบน้อย (4000) และอยากใช้ vga แบบ agp หรือ Pci-ex เลยไปได้ตัวนี้มา

หลังประกอบเสร็จใช้ซิลิโคนที่มันแถมมาปรากฏว่า อุณหภูมิล่อไปเกิน80จนเครื่องดับ มือจับดูแทบพอง
    เลยต้องถอดมาเช็ดซิลิโคนออกเอาอันที่ห้องทาเข้าไปสุดท้ายเริ่มเปิดเครื่องมันมาที่ 47องศาไหลยัน 57 องศา (ฮีทซิงค์แน่นแล้ว)
    เข็ดเลยกับ Prescot ขนาดเคยประกอบ celeron D 2.53GHz ซ็อกเกต 478 ยังไม่ร้อนนรกเท่าตัวนี้
    คราวหลังเลือก core2 ดีกว่า อุณหภูมิแบบนี้แถมพัดลมดังโคตร sempron ยังร้อนน้อยกว่าเยอะ

OverclockZone Member PuDDing's Avatar

ไม่เอา AMD ละ ดี+ถูกด้วย

OverclockZone Member Khow's Avatar

น้องมันจะเอาอินเทลตามใจเจ้าของเครื่องครับขัดไม่ได้
    ผมเองก็ใช้ AMD เจอแบบนี้สยอง intel เมื่อไหร่ core2มันจะราคาถูกฟระ
    ที่สำคัญ AMD ที่มันมีทั้ง AGP กับ PCI-EX มันหาไม่ได้นี่สิ

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

E2140 นี่ยังไม่ถูกเหรอครับ ผมว่ามันถูกมากๆแล้วนะ

งบ 4000 mainboard+cpu อย่าว่าแต่ core2 E2140 3380 บาทเลยครับ
    Pentium D ยังไม่มีสิทธิ์จะแตะ
    intel บอร์ดดีหน่อยยังแพงอยู่ ผมล่ะกลุ้ม

Mac Addict User tassapon's Avatar

celeronD331 ผมคล็อคไป 3.8 ซิงค์เดิม ไม่เห็นเป็นไรเล้ย ยัง 60 กว่าๆ ใส่ซิงค์ไม่ดีป่าว

ตัวมันน่ะร้อนเป็นทุนเดิมนะผมลองดู80ตอนแรกอาจจะเป็นที่ sink ไม่แน่นแต่ ไอ้47ตอนเปิดเครื่องมันแน่นแล้ว ว่าแต่ทำไมมันไม่ทำพัดลมแบบ 478เป็นสลักมาเกาะง่ายผมดูหมุดมันทำไมไม่ค่อยดี พลาติคถ้าจับไม่ดีมีหัก ซิงค์ช่วงหลังๆรู้สึกจะทำมาห่วยกว่าเดิมแต่ก่อนหน้าสัมผัสเป็นทองแดงเดี๋ยวนี้ไม่มีแล้ว หวังว่า penryn มันจะออกแบบพัดลมให้ใช้งานได้ดีกว่านี้นะตอนนี้โคตรบอบบาง
    ตัวนี้เป็น 90nm ไม่ใช่ 65nm นะครับร้อนบรรลัย
    Last edited by Khow; 18 May 2007 at 13:43:44.

IXBT
    Guest

USER EROR

OverclockZone Member Dekslam's Avatar

ต้มไข่เลยฮะเจ๋ง

OverclockZone Member mummy's Avatar
    รูป : ผมขี่ เมียซ้อน ฮือๆ

ผมประกอบ 331 ไป 6 เครื่องรวมทั้งเครื่องของผมด้วย แต่ทำไมไม่เคยเจออาการแบบนี้เลย

89
    Guest

เฮ้อ น่าเบื่อจริงๆ นายคนนี้ วันๆไม่ทำอะไรนั่งด่า Intel ทั้งวัน อยู่ไทยแวร์ก็แขวะแต่ INTEL นั่นแหละ ตั้งกระทู้ด่าแต่ INTEL มันก็จริงอยู่ ผมยอมรับว่า INTEL มันร้อนกว่า AMD แต่มีบางคนที่ไม่ยอมรับว่ามันไม่ใช่เรื่องจริงที่ว่า AMD OC แล้วใช้ซิ้งค์เดิม อุณหภูมิ 19 องศา

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by 89 View Post
    เฮ้อ น่าเบื่อจริงๆ นายคนนี้ วันๆไม่ทำอะไรนั่งด่า Intel ทั้งวัน อยู่ไทยแวร์ก็แขวะแต่ INTEL นั่นแหละ ตั้งกระทู้ด่าแต่ INTEL มันก็จริงอยู่ ผมยอมรับว่า INTEL มันร้อนกว่า AMD แต่มีบางคนที่ไม่ยอมรับว่ามันไม่ใช่เรื่องจริงที่ว่า AMD OC แล้วใช้ซิ้งค์เดิม อุณหภูมิ 19 องศา
    อย่าเครียดครับใจเย็นๆ ทุกอย่างมันเป็นเพียงข้อเท็จจริง มีสมองมีปัญญา คิดหากันเอาเองครับ ข้อมูลมีอยู่ให้เห็นกันแล้วมากมาย

Bookmarks

Bookmarks