Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใส่ RAM 4 แถว แล้วเปิดเครื่องไม่ติดค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใส่ RAM 4 แถว แล้วเปิดเครื่องไม่ติดค่ะ

คือตอนแรกก็ใส่ RAM 512 2 ตัวนะคะ ก็ใช้งานได้ปกติดี ทีนี้ก็ไปซื้อ RAM 512 เพิ่มมาอีก 2 ตัวค่ะ ทั้งหมด 4 ตัวนะคะ 4 ตัวนี้ บัส 400 ทั้งหมดเลยนะคะ ยี่ห้อ ROX ทั้ง 4 เลยค่ะ พอใส่ RAM เพิ่มแล้วเปิดเครื่องไม่ติดเลยค่ะ ใช้ 2 ตัวเหมือนเดิมเปิดติดค่ะ สลับ RAM ใหม่ใส่ 2 ตัวก็ติดค่ะ
    เอา RAM ทั้ง 4 ตัวไปลองกับเครื่องแฟนของเพื่อน มันก็ใช้ได้นะคะ มองเห็นเป็น 2 GB เลยค่ะ
    แล้วมันเสียที่อะไรคะ

เครื่องหนู Celeron 2.4
    บอรืด GA-P4M800
    การ์ดจอ inno GF4 ค่ะ
    HDD 80 มั๊ง จำไม่ผิด
    ตัวจ่ายไฟหนูว่าไม่ใช่ แน่ๆ เพราะเพิ่งเปลี่ยนเมื่อเดือนที่แล้วเองค่ะ

ฝากด้วยนะคะ

ลองใส่3ตัวดูจิว่าขึ้นไหม ท่าไม่ขึ้นบอร์ดมะรับ2กิ๊ก

Comment

P4M800 มันเป็นชื่อชิปเซ็ตของบอร์ดอ๊ะป่าวครับ หาข้อมูลบอร์ดไม่เจอเลย
      แต่คิดว่าบอร์ดอาจจะไม่รับแรม 2G ครับ

Comment

ลองเอาตัวใหม่กับตัวเก่าใส่ด้วยกันดูด้วยครับ เผื่อว่ามันจะเข้ากันไม่ได้
        ลองเสียบแรมทีละSLOTให้ครบทั้ง4Slot เพื่อเช็คว่า Slot ใช้ได้ทุกอัน

Comment

ค่ะ เอา RAM เก่าใหม่ ใส่ด้วยกันแล้วนะคะ มันก็ได้นะคะ

ใส่ 3 ตัวดับค่ะ แต่แปลกนะคะ มันก็ใช้ได้ทุกช่องนะคะ ไม่เสียสักช่องค่ะ

Comment

Working...
          X