overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29

Thread: LED COLOR MIX 16 Color Project by ZicmA

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

Cool LED COLOR MIX 16 Color Project by ZicmA

MAIN SITE

อัปเดทวงจรเต็ม + ลายปรินท์ + เทคนิคการวาง LED + ปรินท์ LED (Super Flux) + ปรินท์ LED กลม 5mm
    - อัปเดทลายปรินท์ สามารถต่อโมดูล LED ขนานได้หลายโมดูล

จริงๆมันได้ 15 สีนะ ผมลืมไปว่า มันมี สีดำ ก็คือไม่ติดทุกดวงด้วย - - ลืมจริงๆขอโทษที
    แต่ถ้าจะแปลงวงจรแบบไม่มีสีไม่ติดแบบไมให้ยุ่งยากมากก็จะได้ 12สี

-------------------------------------------------------------------------

ก่อนอื่นก็ขอเกริ่นนำเล็กน้อยว่า ได้กลับมาทำในสิ่งที่ตัวเองรักอีกครั้ง หลังจากที่ได้***งหายวงการอิเล็กทรอนิกส์ไปนานพอสมควร

วันนี้ผมมาเสนอโปรเจคเล็กๆสำหรับคนชอบแสงสีนะครับ มันมีชื่อว่า

LED COLOR MIX 16 Color

เห็นชื่อไหมครับ 16 Color ทำไมถึง 16 สี ครับ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ ฮ่าๆๆ
    เพราะว่าใช้ LED 4 สี ( แดง เขียว น้ำเงิน ขาว หรือ ส้ม หรือ เหลือง) มาผสมกัน 2 ยกกำลัง 4 ก็ได้ 16 ครับ
    แล้วทำไมต้อง 2 ยกกำลัง 4 ครับ >>>
    ก็เพราะว่า มันมี output 4 ช่อง แต่ละช่องเป็นได้แค่ 0 กับ 1 ครับ

คนที่เรียนคอมมาหรือ มีความรู้เกี่ยวกับเลขฐานก็คงคิดว่ามันง่ายๆ แต่ผมว่าที่ยากกว่านั้นก็คือ
    หลายๆท่านไม่มีพื้นฐานเกี่ยวกับอิเล็กทรอนิกส์เท่าไหร่ ก็คงไม่ทราบว่าจะต้องใช้อุปกรณ์อะไร
    ต้องเพิ่มฟังก์ชั่นอะไรลงไปบ้าง ^ ^

เอาล่ะมาเริ่มกันเลยดีกว่า

หมายเหตุ * เนื่องจากผมทำการทดลองก่อนนำวงจรมาลง ดังนั้น อาจมีความล่าช้าในการอัปเดทเพราะต้องทดลองก่อน แต่ขอรับประกันว่าใช้งานได้จริง 100% ในส่วนที่ได้ลง ข้อมูลลงไปแล้ว

คุณสมบัติของ LED LED COLOR MIX 16 Color

1. มีโหมดให้เลือก 2 โหมด คือ เลือกสีได้แต่ไม่มีการเปลี่ยนสี และ เปลี่ยนสีวนไปเรื่อยๆ
    2. สามารถเลือกเวลาของการเปลี่ยนสี หรือการกระพริบได้ตั้งแต่ กระพริบรัวๆ จนถึง เปลียนสีทุกๆ มากกว่า 1 ชม. ( ไม่ถึง 1 วินาที - >1ชม.)
    3. สามารถแยกโมดูลตัวถอดรหัสและตัวแสดงผลได้
    4. แสดงผลได้ 16 สี หรือมากกว่า

ตอนนี้คิดได้แค่ 4 อย่าง - -

งบประมาณ

ก็อยู่ไม่เกิน 250 - 300บาท
    IC ตัวละ 7-12 บาท ใช้ 3 ตัว (21-36)
    Power Transistor ตัวละ 10-15 บาท 4 ตัว (40-60)
    LED 16 ตัว ต่อ 1 โมดูลแสดงผล ตัวละ 3-4 บาท (50 บาทต่อ 1 โมดูลแสดงผล)
    RESISTOR+CAPACITOR ไม่เกิน 25 บาท

แผ่นปรินท์+กล่อง+สายไฟ ไม่น่าเกิน 50
    รวมๆๆ 21+40+60+25+50 = 196
    36+60+80+25+50 = 251 ( เกินได้ไง - -")
    + ค่าจิปาฐาไม่คาดคิดอีก 50 บาท สรุป งบประมาณ ไม่เกิน 300 บาท

รูปใหม่ครับ ใช้ LED Super Flux
    สีมันอาจจะคล้ายๆกันไปบ้างเป็นเพราะกล้องที่ถ่ายมันไม่ดีเท่าไหร่นะครับ
    แต่จะมีครบทุกสี แล้วจริงๆจะให้โหลด VIDEO ไปดูแบบการทำงานอัติโนมัติด้วย
    แต่พอดีเน็ทร้านมันห่วยอัปโหลดแค่ 15M ยังนาน

อันนี้ผมใช้อุปกรณ์เหลือๆทำนะครับ มันเลยดูเก่าๆไปหน่อย

รูปโมดูลถอดรหัสตัวหลัก Transistor ที่เห็นเป็น TR แบบพิเศษ อัตราขยายกระแสสูงมาก

ด้านหลังที่ค่อนข้างยุ่งเหยิง เพราะ dry film ทำพิษ -*-

สวิตซ์ และ โวลุ่มปรับความเร็ว ใช้หน้าปัด ไดรฟ์ A มาโมดิฟาย + แปลงซอคเก็ตใหม่ (เอาของเก่าๆมาใช้)

โมดูล LED อันนี้เป็นแบบกลม ซึ่งมันไม่ค่อยเวิร์คเท่าไหร่ LED สีเขียวก็หาไม่ได้เลย (บ้านนอกนิ ทำไงได้)

รูปนี้เป็นการรวมโมดูลซ้อนกัน

อันนี้แผ่นวงจรของ LED แบบ Super Flux ที่ทำเผื่อเอาไว้ สิ้นเดือนกลับ กทม. เดี๋ยวจะไปซื้อมาลง 2 โมดูลเลย

แผ่นนี้ลายค่อนข้างสมบูรณ์หน่อย -กว่าจะได้เทคนิคนี่เล่นเอาเหนื่อย เพราะไม่ค่อยชอบใช้ dry film เท่าไหร่ ปกติถนัดวาด

รูปด้านหน้าเมื่อทำการติดตั้ง

อันนี้สีไรหว่า้

สีเขียวอันนี้ห่วยมาก ยังไงต้องไปหา LED มาลองให้ได้

แดง

ขาว

ชมพู ( แดงอ่อน ฮ่าๆๆ)

อันนี้ แดงน้ำเงิน ขาว รึเปล่าหว่า - -

Last edited by zicmaxx; 4 Mar 2009 at 13:33:25.

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

เทคนิคการวาง LED แบบที่ 1 (ไม่รู้จะคิดได้กี่แบบนะ - -)

ตามรูปนะครับ จะเห็นว่ามีการวางสลับตำแหน่งไปมาซึ่งสีที่ได้จะกลมกลืนกัน
    โดยที่ ตรงกลางนั้นจะเป็นสีผสมหลักที่จะไม่เด่นเพราะอยู่แกนกลาง อาจจะใช้สีขาวก็ได้ครับ
    ส่วนขอบมุม จะเป็นสีที่เด่นเพราะมีการล้ำออกมาเยอะที่สุด
    ตรงนี้ถ้าชอบสีไหนก็เอาวางมุมเลยครับ

--------------------------------------------------------------------------------
    ลายปรินท์ สำหรับ LED Super Flux (ตัวสี่เหลี่ยม)

ไฟล์ สำหรับ ทำปรินท์ ด้วย Protel 99 LED_CUBIC.rar
    พร้อมลายวงจร 73mm*66mm โดยประมาณ
    รูปขนาด 200%

--------------------------------------------------------------------------------
    ลายปรินท์ สำหรับ LED กลม 5mm

ไฟล์ สำหรับ ทำปรินท์ ด้วย Protel 99 LED_CIRCLE.rar
    พร้อมลายวงจร ขนาดใหญ่หน่อย 71mm*56mm โดยประมาณ
    รูปขนาด 200%

หลักการทำงานของวงจรแบบคร่าวๆ
    วงจรนี้แบ่งเป็นสองโหมดคือเลือกไฟโชว์แต่ไม่เปลี่ยนสี สามารถเลือกโหมดด้วย SW 2
    โดยส่วนของการเลือกสีนั้นจะทำงานด้วย IC 1/3 ซึ่งเป็นลอจิกแนนเกตตัวนึงของ IC เบอร์ 4093
    ซึ่งต่อเป็นวงจร สวิตซ์แบบ ชมิททริกเกอร์ เพื่อป้องกันการ แชตเตอรริ่ง หรือ การกระเพื่อมของสัญญาณ (กด สวิตว์ SW 1 แล้วสีจะเปลี่ยนไปเรื่อยๆ)
    และ สงสัญญาณลอจิกไปยังไอซีถอดรหัส Binary คือ IC 3 4024 ซึ่งสามารถถอดรหัสฐานสองได้ 7 บิท
    แต่เราใช้แค่ 4 บิท เพื่อไปขับ LED 4สี ด้วยการ เอาขา 5 มาต่อเข้ากับขา 12 เมื่อไอซีถอดรหัสไปถึง 10000 จะเกิดการรีเซ็ทกลับมาที่ 0000 ในทันที
    ดังนั้น 10000 = 0000 จะได้ 4 บิทพอดี

ในส่วนของโหมดไฟกระพริบวนนั้น จะต้องมีส่วนกำเนิดความถี่หรือ CLOCK นั่นก็คือ IC 1/1 และ IC 1/2 R1 C1 VR1
    ซึ่งต่อกันเป็นวงจรออสซิสเลเตอร์ กำเนิด CLOCK ป้อนเข้าสู่ IC 2 4040 ซึ่งสามารถถอดรหัสได้ถึง 2 ยกกำลัง 12
    ซึ่งการถอดรหัสนั้นสามารถเรียกได้ว่าเป็นการหารความถี่ หนือ นับความถี่ได้
    เนื่องจากการกำเนิดความถี่ต่ำมากๆ ทำได้ยาก และไม่มีความแน่นอน ถ้าใช้ แค่ Resistor และ Capacity ดังนั้น
    ผมจึงให้ วงจรออสซิสเลเตอร์นั้น ผลิตความถี่ที่ 0.5 Hz โดยประมาณ จนถึง ประมาณ 400 Hz
    เพื่อให้สามารถคุมช่วงเวลาได้ ตั้งแต่ กระพริบรัวๆ จนถึงการเปลี่ยน สีทุกๆ 1 ชม. < 2ชม.
    ที่ใช้ค่าประมาณเพราะว่า ค่า R1 และ C1 ทีความไม่แน่นอน ไม่สามารถคำนวณออกมาได้เป๊ะ
    ต้องใช้เครื่องนับความถี่วัด ( ของผมก็มีนะ แต่มันเอ๋อๆอยู่เลยยังไม่ได้วัด )
    ซึ่งต้องเลือกช่วงเวลาด้วย SW 3 จะเป็น รัวๆ - ประมาณ 10 วิ และ 10 วิ - 1 ชม.< 2ชม.
    แล้วแต่การปรับ VR 1
    และถูกเลือกผ่าน SW2 เพื่อถอดรหัส 4 บิทอีกครั้งหนึ่ง

TR 1-4 นั้นสามารถเลือกได้ตามความเหมาะสม เช่น เบอร์ BD140 ก็ได้ หรือจะเป็น BC327 ก็ได้

อันนี้เป็นรูปของ PCB คร่าวๆ นะครับ ขนาด 53*74 mm ที่ออกแบบให้ใหญ่เพราะว่า จะสามารถ
    วางอุปกรณ์พวกตัวเก็บประจุและ power transistor ในแนวนอนได้ เพื่อ ต่อไปเราจะทำการ
    ซ้อนแผ่นวงจรของ LED ไว้ด้านบน และ สามารถเปลี่ยนรูปแบบการแสดงผลของ LED ได้หลายแบบ

*** รูปนี้จะไม่ชัด ต้อง โหลดโปรแกรมเพื่อเปิดไฟล์งานสำหรับ Print ออกมาเพื่อนำไปทำต้นแบบ
    สำหรับผู้รู้ หรือ จะเอาไปจ้างร้านทำก็ได้

มี 2 แบบ คือใช้ TR (BC 140) กับ TR ตัวถังแบบ TO-220
    Last edited by zicmaxx; 21 May 2007 at 16:58:58.

OverclockZone Member zman's Avatar

รอ

ผู้มาเยือน....
    Guest

Quote Originally Posted by zicmaxx View Post
    หลักการทำงานของวงจรแบบคร่าวๆ

วงจรนี้แบ่งเป็นสองโหมดคือเลือกไฟโชว์แต่ไม่เปลี่ยนสี สามารถเลือกโหมดด้วย SW 2
    โดยส่วนของการเลือกสีนั้นจะทำงานด้วย IC 1/3 ซึ่งเป็นลอจิกแนนเกตตัวนึงของ IC เบอร์ 4093
    ซึ่งต่อเป็นวงจร สวิตซ์แบบ ชมิททริกเกอร์ เพื่อป้องกันการ แชตเตอรริ่ง หรือ การกระเพื่อมของสัญญาณ (กด สวิตว์ SW 1 แล้วสีจะเปลี่ยนไปเรื่อยๆ)
    และ สงสัญญาณลอจิกไปยังไอซีถอดรหัส Binary คือ IC 3 4024 ซึ่งสามารถถอดรหัสฐานสองได้ 7 บิท
    แต่เราใช้แค่ 4 บิท เพื่อไปขับ LED 4สี ด้วยการ เอาขา 5 มาต่อเข้ากับขา 12 เมื่อไอซีถอดรหัสไปถึง 10000 จะเกิดการรีเซ็ทกลับมาที่ 0000 ในทันที
    ดังนั้น 10000 = 0000 จะได้ 4 บิทพอดี

ในส่วนของโหมดไฟกระพริบวนนั้น จะต้องมีส่วนกำเนิดความถี่หรือ CLOCK นั่นก็คือ IC 1/1 และ IC 1/2 R1 C1 VR1
    ซึ่งต่อกันเป็นวงจรออสซิสเลเตอร์ กำเนิด CLOCK ป้อนเข้าสู่ IC 2 4040 ซึ่งสามารถถอดรหัสได้ถึง 2 ยกกำลัง 12
    ซึ่งการถอดรหัสนั้นสามารถเรียกได้ว่าเป็นการหารความถี่ หนือ นับความถี่ได้
    เนื่องจากการกำเนิดความถี่ต่ำมากๆ ทำได้ยาก และไม่มีความแน่นอน ถ้าใช้ แค่ Resistor และ Capacity ดังนั้น
    ผมจึงให้ วงจรออสซิสเลเตอร์นั้น ผลิตความถี่ที่ 0.5 Hz โดยประมาณ จนถึง ประมาณ 400 Hz
    เพื่อให้สามารถคุมช่วงเวลาได้ ตั้งแต่ กระพริบรัวๆ จนถึงการเปลี่ยน สีทุกๆ 1 ชม. < 2ชม.
    ที่ใช้ค่าประมาณเพราะว่า ค่า R1 และ C1 ทีความไม่แน่นอน ไม่สามารถคำนวณออกมาได้เป๊ะ
    ต้องใช้เครื่องนับความถี่วัด ( ของผมก็มีนะ แต่มันเอ๋อๆอยู่เลยยังไม่ได้วัด )
    ซึ่งต้องเลือกช่วงเวลาด้วย SW 3 จะเป็น รัวๆ - ประมาณ 10 วิ และ 10 วิ - 1 ชม.< 2ชม.
    แล้วแต่การปรับ VR 1
    และถูกเลือกผ่าน SW2 เพื่อถอดรหัส 4 บิทอีกครั้งหนึ่ง

TR 1-4 นั้นสามารถเลือกได้ตามความเหมาะสม เช่น เบอร์ BD140 ก็ได้ หรือจะเป็น BC327 ก็ได้

อันนี้เป็นรูปของ PCB คร่าวๆ นะครับ ขนาด 53*74 mm ที่ออกแบบให้ใหญ่เพราะว่า จะสามารถ
    วางอุปกรณ์พวกตัวเก็บประจุและ power transistor ในแนวนอนได้ เพื่อ ต่อไปเราจะทำการ
    ซ้อนแผ่นวงจรของ LED ไว้ด้านบน และ สามารถเปลี่ยนรูปแบบการแสดงผลของ LED ได้หลายแบบ

*** รูปนี้จะไม่ชัด ต้อง โหลดโปรแกรมเพื่อเปิดไฟล์งานสำหรับ Print ออกมาเพื่อนำไปทำต้นแบบ
    สำหรับผู้รู้ หรือ จะเอาไปจ้างร้านทำก็ได้

มี 2 แบบ คือใช้ TR (BC 140) กับ TR ตัวถังแบบ TO-220
    นี่สิตัวจริงสิงกระทิงแดง ไม่พูดมากทำได้ก็เอามาแจกเลย เจ๋งกว่าพี่แมวอีก

ตอนนี้ตัวต้นแบบทำเสร็จแล้วนะครับ เวิรคมาก อิอิ ลองแล้ว

ใช้ ช่อง ไดร์ฟ A+ หน้าปัดพลาสติกติดพวกสวิตซ์ กับ โวลุ่มปรับความเร็ว

เร็วๆนี้จะถ่ายรูปมาลง ส่วนทีเหลือจะเป็นภาค LED ล้วนๆ
    (เทคนิคการวาง LED แบบต่างๆ)

OverclockZone Member shikuva's Avatar

ขอบคุณมากคับ แบ่งปันสิ่งดีๆ เมื่อก่อนตอนเด็กๆผมชอบต่อชุดคิดท์ของฟิวเจอร์คิดท์มากๆ แต่ตอนนี้หมดไฟ เหเห ยังไงจะติดตามผลงานเรื่อยๆนะคับ

OverclockZone Member monkomoro45's Avatar

ดีๆๆๆๆๆ

OverclockZone Member ghostmp3zone's Avatar
    บางบัวทอง นนทบุรี

แน่นอนมากครับ เอามาแจกกันสดๆ

OverclockZone Member momaymint's Avatar
    อยู่กับ บิว เกต์ต

ทำออกมา แล้ว บอกด้วยนะครั ท่าดี จะซื้อมาใช้บ้าง

OverclockZone Member เสือไรเฟิล's Avatar

เอา ละครับ อันนี้ มันคือเวอร์ชั่น 12V
    ของผม 5V เมื่อมีคนแจก เราต้อง แจกตามครับ!!!!
    ปล. จขกท. เด๋วLED คุยกะผมอีกทีนะครับเด่วส่งห้าย

OverclockZone Member Bat 6111's Avatar

หุหุ !!! อยากทำเป็นมั่งจัง

Quote Originally Posted by momaymint View Post
    ทำออกมา แล้ว บอกด้วยนะครั ท่าดี จะซื้อมาใช้บ้าง
    ผมไม่ได้ทำขายนะค้าบ - -

OverclockZone Member tube_cats's Avatar
    ภายใต้ขนแมวอันปุกปุย

แนวมากมายเลยครับท่าน

ปัญหาหลักๆก็คือเรื่องแผ่นปรินท์มากกว่าครับ ส่วนมากจะทำกันไม่ค่อยได้ ส่วนเรื่องอุปกรณ์
    หาซื้อได้ง่ายๆ ไอซีตัวนึงก็ 7 บาท 8 บาท ถ้าไม่ใช้ขับ LED หลายตัวทรานซิสเตอร์ BD140
    ตัวละ 5-6บาทก็ได้

ส่วนของผมทำตัวถอดรหัสเสร็จแล้ว เหลือ LED อย่างเดียว แต่ผมไม่มี LED (สี่เหลี่ยม) นี่สิ แล้วตอนนี้ก็อยู่
    ต่างจังหวัดอยู่หาซื้อลำบากมาก คงจะต้องลองใช้ LED กลม 5 mm ลองให้ดูก่อน

แล้วตัวโมดูลของผมสามารถขับ LED แต่ละช่องได้หลายสิบดวง เพราะใช้ ทรานซิสเตอร์พิเศษ
    แบบ Power Darlington ถ้าเพิ่มอุปกรณ์ลงไปอีกนิดหน่อย ช่องละ 100 หลอดยังได้เลยครับ
    แต่มันจะเว่อร์เกิน - -
    Last edited by zicmaxx; 21 May 2007 at 00:44:38.

OverclockZone Member akkaza's Avatar

เอ่อ ท่านใชโปรแกรมอะไร วาดวงจรกับวาดปริ๊นคับ อยากจาโหลดไปใช้บ้าง

Protel 99 SE 6 ครับ

ตอนนี้หาโหลดยากแล้วครับโปรแกรมมันนานแล้ว
    ต้องไปหาซื้อแผ่นแถวบ้านหม้อน่ะครับ

หรือไม่ก็ลองหาเป็น bit ดูครับเผื่อมี

OverclockZone Member Destiny_King's Avatar

Quote Originally Posted by zicmaxx View Post

ตอนนี้หาโหลดยากแล้วครับโปรแกรมมันนานแล้ว
    ต้องไปหาซื้อแผ่นแถวบ้านหม้อน่ะครับ

หรือไม่ก็ลองหาเป็น bit ดูครับเผื่อมี
    ลองใช้ PCB ดูครับ ของเค้าแจ่มดีเหมือนกัน

OverclockZone Member tube_cats's Avatar
    ภายใต้ขนแมวอันปุกปุย

ท่านเคยใช้ OrCAD มั้ยอ่ะครับ

ถ้าเคยตัวไหนดีกว่ากันอ่ะ

แล้ว Protel ท่านมีตัวลงป่าวครับ

ผมมีแผ่นแต่คงอัปให้ไม่ไหวเพราะเน็ทมันช้า ไฟล์ประมาณ 50M กว่าๆ

ส่วน Orcad ใช้แล้ว งงๆ -*-

จริงๆผมไม่ชอบทำ ปรินท์หน้าเดียวนะ แผ่นมันใหญ่ ผมชอบทำ 2 หน้า แต่ไม่เพลททูโฮล
    ลดขนาดลงไปได้เยอะเลย แต่พอเอาไปทำ dry film ก็ยุ่งยากหน่อย

OverclockZone Member mini_bank's Avatar

ไม่รู้เรื่องเลยครับผม แต่ Idea ท่านบรรเจิดเป็นประโยชน์มากมาย อยากทำเป็นเหมือนกันแต่แค่เห็น Diagram เท่านั้นแหละ ... งง เลย -*-

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks