overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: จอไม่ติด แต่พัดลมCPU VGA ติดหมด

OverclockZone Member pscud38's Avatar

Default จอไม่ติด แต่พัดลมCPU VGA ติดหมด

เปงเพราะอะไรคับ CPU หรือ บอร์ด แต่ผมเดาไว้ว่าบอร์ดอ่าคับ ตรวจยังไงถึงจะรู้แน่ชัดคับผม

OverclockZone Member kongi's Avatar
    ต.หนองสาหร่าย อ.ปากช่อง โคราช 091-4757586

น่าจะเป็นที่การ์ดจอครับ ลองเอายางลบถูหน้าสัมผัสดูแล้วเสียบใหม่ หรือลองเปลี่ยนการ์ดจอดูครับ

OverclockZone Member RicarD๐`'s Avatar

ผมว่าเป็นที่Ramนะลองเอายากลบถูดูเหมือนกัน

OverclockZone Member pscud38's Avatar

แหะๆ ทำแล้วไม่ติดทั้งแรม VGa งับ

แหะๆ ทำแล้วไม่ติดทั้งแรม VGa งับ

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

เป็นเหมือนเครื่อง ของเพื่อนผมเลย ที่แรกก็นึกว่ากาด์รจอพัง เป็นพัดลมไม่หมุนเพราะขี้ฝุ่นติดเป็นก้อนเลยเล่นอย่าเดียว ก็เลยจัดแจ่ง ซื่อใหม่ ลืมบอกสเปก พอเปลี่ยนAGP กลับมาใส่ก็เหมือนเดิน ที่นี้ลองฟังๆๆไล่ดูอาการอีกที เอ้าไฟแดง HDD ก็ไม่อ่าน เข้าBios ก็ไม่ได้ แกะแรมมาขัดก็เงียบ ถอดแรม เปิดเครื่องก็เงียบ เอะ ไม่มีเสียง ร้องด้วย เอ้าเพื่อนบอกลองเปรี่ยนถ่ายBios ก็ไม่หาย เอ้า -*-
    ณ บันนี้ก็ยังใช่ไม่ได้เลย -*- ผมเดา ว่า HDD จะเสียรึป้าวอ่า หรือ MB ไม่ก็แรม ไม่มีเครื่องลอง ด้วยเลยได้แต่เดา
    สเปก
    P4P800 SE
    P4 3.0
    AGP XFX 6600
    1 Gb
    160 Gb มั้ง

OverclockZone Member virus023's Avatar

เพิ่งเจอมาเมื่อ2วัน ที่แล้ว
    เปิดเครื่อง ดูเหมือนจะปกติ
    แต่ไม่เข้าจอ
    เปลี่ยน PSU เปิดได้เฉย

สรุป PSU มีปัญหา ..เพราะ เอา PSU ตัวนั้นไปต่อเครื่องอื่น คือ อาการเดียวกัน เปิดติด แต่ไม่เข้าจอ เหมือนกัน

แบบว่าPSU ก้อไม่ใช่อ่าคับเอามาต่ออีกเครื่องเปิดได้สบายมาก สงสัยไม่บอร์ด ก้อ CPU แล้วงานนี้

OverclockZone Member Ballvidia's Avatar

อาการเหมือนผมหรือเปล่า รบกวนบอกสเปคเครื่องครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...&highlight=DVI

OverclockZone Member tkhacker's Avatar

มี 2 อย่างครับ บอร์ดกับ ซีพียู แย้ว งานนี้อย่าให้เป็นซีพียูเลย เอาใจช่วยครับ

OverclockZone Member tawatch's Avatar
    BTS ชิดลม & รังสิตคลอง 3

Quote Originally Posted by pscud38 View Post
    เปงเพราะอะไรคับ CPU หรือ บอร์ด แต่ผมเดาไว้ว่าบอร์ดอ่าคับ ตรวจยังไงถึงจะรู้แน่ชัดคับผม
    ถอดแรมออกแล้วเปิดเครื่องถ้ามีเสียงร้องบอร์ดน่าจะ ok แต่ถ้าไม่มีเสียงร้อง น่าจะบอร์ดเสียครับ cpu เสียอยาก

e6300 +striker extreme +ram คอแซ 1G*2 7900GS + Enermaxลิเบอตี้ 500v จ้า

OverclockZone Member gigamack's Avatar
    นักวิชาการคอมพิวเตอร์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตภูเก็ต

น่าจาเป็นเมนบอร์ดครับ เพราะอาการเหมือนของผมเลยครับ ตอนนี้ก้อเลยส่งเมนบอร์ดไปเคลม และก้อ cpuด้วย กันเหนียวไว้ก่อน เหอะๆ psuก้อมีส่วนนะครับ

OverclockZone Member Dekslam's Avatar

มีส่วนทุกอย่างล่ะฮะ แต่ผมว่า cpu หรือ PSU นะ

ขอเอาบอร์ดก่อนก้อแล้วกัน อิอิ PSU ไม่น่าเสียน้า เพราะเอาไปใส่อีกตัวใช่ได้อ่ะ

OverclockZone Member jraboy's Avatar

อาการอย่างนี้ผมเป็นบ่อยครับ ไม่การ์ดจอ ก็ แรม ลองถอดออกมาแล้วใช้ยางลบครับ ตาม กระทู้ข้างบน ลองเสียบเข้าเสียบออก การ์ดจอหลาย ๆ ครั้งหน่อย ปัญหานี้เป็นแล้วหงุดหงิดครับเพราะมันจอไม่ติด ต้องใจเย็นอย่างสูง

ไอ้ยางลบนะ ทำเปง10 แล้วครับ ผม ลบแล้วลบอีก จนหมดยางลบไปก้อนแล้ว - -*

OverclockZone Member จอมยุทธ's Avatar
    ซ.วัดศรีวารีน้อย-ลาดกระบัง-สุวรรณภู

ผมเคยเป็นทีนึง
    ถอดอุปกรณ์ทำความสะอาดเครื่อง ใส่ทุกอย่างกลับเข้าที่ แล้วเป็นเหมือนของคุณอะ
    ดูไปดูมา ปรากฏว่า ลืมเสียบสายไปการ์ดจอ...หุหุ
    เส้นผมบังภูเขา

เคสของคุณ ลองดูคอนเน็คเตอร์ต่างๆครับ ว่าเสียบแน่นเรียบร้อยดีหรือไม่ครับ

OverclockZone Member tong.com's Avatar

ลองดูสายไฟตรงบอร์ด ที่เอาไว้ต่อกับปุ่มpower ของเคสครับ ถ้าเสียบดีแล้ว ไฟhdd อาจจาไม่ขึ้นบ้าง ขึ้นบ้าง ถ้าเป็นอย่างนั้นผมว่าอาจจะเป็นที่บอร์ดครับ อาจจาไหม้ ตอน ประกอบเข้าเคสครับ อันนี้ลองดูน่ะครับ

Bookmarks

Bookmarks