overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29

Thread: P5LD2 SE Rev 2.0 New PCB ใส่แรม แบบ Dual ได้มั้ยคะ

OverclockZone Member P@lM's Avatar

Default P5LD2 SE Rev 2.0 New PCB ใส่แรม แบบ Dual ได้มั้ยคะ

P5LD2 SE Rev 2.0 New PCB

VGA - PCI EX INNO3D GF7300GT 256MB 128Bit DDR2

CPU - Intel C2D E6300 1.86Gz.

Ram - Kingston DDR2 512/533*2ซื้อมาพร้อมกัน วีคเดียวกัน ลอตเดียวกัน~

HDD - Seagate SATAII 80

ยงคงเป็นปัญหาสืบเนื่องจากกระทู้นี้ค่ะ
    http://forums.overclockzone.com/foru...CD%A7%AA%E9%D2

ลองใส่แรมทีละตัวแล้ว ไม่เป็นไรทั้งสองตัว
    พอใส่รวมกันแล้วเชคดูจาก CPUZ ขึ้นDual นะแต่เล่นๆไปจอฟ้าค่ะ

เลยงงว่า อย่างนี้ เปลี่ยนคู่แรม หรือ เคลมบอร์ด หรือ เปลี่ยนบอร์ดไปเลยดีคะ?

ถ้าควรเปลี่ยนบอรืด ช่วยแนะนำด้วยนะคะ~

ขอบคุณค่ะ

OverclockZone Member Apest's Avatar

ใส่ได้ครับแต่

แรมคนละชิพกันหรือป่าวครับ

ผมใช้อยู่นะรุ่นนี้ๆ

ลองหาแรมตัวอื่นมาลองดูครับ

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

เคยเป็นครับ ตอนนี้คอมใหม่ๆๆ ยังไม่รู้เรื่องร้าน หยิบ แรม อาพาเชอร์ ไรนี้ละครับ บูทไม่ติดเลย
    เปลี่ยนมา คิงตัน แจ๋มเลย

OverclockZone Member P@lM's Avatar

เมื่อกี้เชคใน CPUZ มันขึ้นว่า เมนบอร์ด PLD2-SE แต่ตรงเวอร์ชั่นขึ้นว่า 1.XX

แล้วตรงchipset ก็ขึ้นว่า i945G/GS

อย่างงี้หมายว่าความว่าไงคะ

OverclockZone Member Apest's Avatar

มันถูกแล้วละครับ

แก้ไขค่ะ

เมื่อกี้เชคใน CPUZ มันขึ้นว่า เมนบอร์ด PLD2-SE แต่ตรง Rev ขึ้นว่า 1.XX

แล้วตรงchipset ก็ขึ้นว่า i945G/GZ

อย่างงี้หมายว่าความว่าไงคะ ตรงชิบเซตมันควรจะเป็น 945P รึเปล่า?

ใส 2 ตัว ดูในCPUZ เห็นเป็น Dual แต่เล่นไปนานๆ ขึ้นจอฟ้า
    code บอกว่า beginning dump of physical memory

แรมไม่เข้ากัน(ยี่ห้อเดียวกัน/บัสเท่ากัน/ ซื้อพร้อมกันแต่ไม่ได้เป็นแบบkit /วีด ลอตเดียวกัน)

หรือว่า บอร์ดไม่รับกะแรม ?

OverclockZone Member โชติก's Avatar

"..beginning dump of physical memory"

------------------------------
    อันนี้มันไม่ใช่รหัสของปัญหานะ เวลาเกิดจอฟ้าโดยมากก็จะจบลงด้วยข้อความนี้แหละ ปัญหาจอฟ้าไม่ได้เกิดจากแรมเสมอไป ต้องดู Error Code ด้านบนกำกับด้วย

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

อ่านจากกระทู้เก่ามาแล้ว

น่าจะเป็นที่แรมน่ะครับ ใช้เมมเทสเช็คดูก่อนว่ามีเออเร่อไหม

http://www.memtest.org/

ถ้ามีก็ลองใส่ทีละตัวนะครับเช็คว่าตัวไหนกันแน่ที่มีเออเร่อ แล้วเอาตัวนั้นไปเคลม

ถ้าไม่มีทั้งสองตัว แต่ใส่คู่กันแล้วขึ้นเออเร่อ

ก็ลองเปลี่ยนคู่ใหม่ดู หรือเปลี่ยนตัวเดียวก็ได้ครับ แต่จับคู่ให้มันใหม่

มันอาจจะไม่เข้ากันน่ะ แรมกับแรม ประมาณว่า เราไปกันไม่ได้น่ะครับ ^^"

คือกรณีนี้ไม่มีอะไรเสียครับ ซื้อแรมใหม่มาอีกตัว ลองดูว่าตัวไหนใช้คู่กันแล้วไม่แฮ้ง

หรือว่าใส่ 3 ตัว เล่นซิงเกิลไปเลยก็ได้ครับ

หรือว่าจะซื้อใหม่มาเล่นดูอัล 4 แถวเลยก็ได้นะ

แรมบางตัวมันใส่ดูอัลคู่เดียวแล้วมันจะไม่เข้ากับบอด ต้องใส่ 4

ลองดูครับ มันหายซักวิธีแหละ

ถ้าไม่เริ่มแก้เลยมันก็ไม่หายนะครับ ^^"

ยังไงวิธีที่ง่ายที่สุด ลองย้ายช่องเสียบดูก่อนนะครับ
    Last edited by ARES; 19 May 2007 at 14:50:12.

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

ลอง ลงวินโดนใหม่รึยังครับ อาจจะเป็นที่ วินโดนก็ได้น่า

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

เอ้อ.....เอาบอดไปเคลมดูซักทีก็ได้ครับ ถ้าเพิ่งซื้อเอาของใหม่มาเลยนะ

อ่านไปอ่านมาเริ่มเห็นแววปวดหัว แรมก็เปลี่ยนคู่ใหม่แล้วด้วย คงไม่ถึงขนาดดวงไม่ดีแรมไม่เข้ากันเลยทั้ง 4 ตัว มั้ง

ถ้าเคลมบอดมาแล้วยังมีปัญหา....เปลี่ยนไรดีอ่าทีนี้

หวยจะออกตรงไหนเนี่ย อิอิ
    Last edited by ARES; 19 May 2007 at 15:01:32.

สนใจเอาแรมมาลองบ้านผมมั้ยครับ บอร์ดรุ่นเดียวกัน อิอิ

ล้อเล่น บ้านผมอยู่ไกลมาไม่ได้หรอก เหอ เหอ

เอ่อ เราอยากถามว่า เราเข้าใจถูกมั้ยคะว่า

การที่เห็นแรม dual กันด้วยโปรแกรม CPUZ

ไม่ได้หมายความว่า แรม มันดูอัลกันแล้ว จะเข้ากันได้เสมอไป

ใช่มั้ยคะ?

แล้ว

- ถ้าเราตัดสินใจปล่อยแรม แล้วลองซื้อแบบ kit มาลองใส่ใหม่ จะดีมั้ยคะ

- หรือว่าเปลี่ยนบอร์ดไปด้วยเลย ... รุ่นนี้มันมีปัญหาอยู่บ้างใช่มั้ยคะ

แนะนำทีน้า~ ปวดหัวแล้วอ่า

คือผมมีแรมอยู่คู่นึงน่ะครับ ไม่ใช่แบบ Kit แต่มันดูอัลได้ไม่มีปัญหาเลยครับ คนละวีคด้วย แต่ชิบเดียวกัน

ถ้าใช้แบบ Kit มันก็ชัวร์ดีครับ แต่มันแพงกว่าเยอะเลย ราคาส่วนต่างซื้อแรม 1GBได้อีกแถวนึงเลย

ผมก็เลยมองว่าค่อนข้างสิ้นเปลือง

ถ้ายังไงอยากเอาชัวร์ลองเอาแรมผมไปลองไหมครับ

บ้านอยู่แถวไหน แล้วชื่อปาล์มใช่ไหมครับ มีเบอร์โทรไหมครับ จะรังเกียจกันไหมครับถ้าจะขอไปวิ่งอยู่ในหัวใจ

ดูๆไปแล้วน่าจะมีเงินเหลือใช้ใช่มะล่ะ ปล่อยบอร์ดไปเล่น DFI ก็น่าจะดีครับ

Quote Originally Posted by P@lM View Post
    เอ่อ เราอยากถามว่า เราเข้าใจถูกมั้ยคะว่า

การที่เห็นแรม dual กันด้วยโปรแกรม CPUZ

ไม่ได้หมายความว่า แรม มันดูอัลกันแล้ว จะเข้ากันได้เสมอไป

ใช่มั้ยคะ?
    แรมดูอัลแล้วก็มีโอกาสที่มันจะเข้ากันไม่ได้ด้วยครับ แต่ถ้าใช้แบบ Kit ต้องได้

ถ้าไม่ได้เราก็เอาไปเคลมได้เลยครับ
    Last edited by ARES; 19 May 2007 at 22:42:43.

ผมใช้ Corsair Kit 1G*2 เข้ากันได้ดีไม่มีปัญหา

สนใจเอา Ram ผมไปลองอีกคนมั้ยครับ ^^

จากกระทู้เก่าอ่ะค่ะ มีคนหนึ่งบอกไว้ว่า เค้าใช้แรมบัส 667 Dual แต่เค้าคล๊อกแรมให้วิ่งที่บัส 400

มันถึงจะใช้กับบอร์ดนี้ได้เสถียรอ่ะ แต่แหม แอบเสียดายแทนเนอะ

ใครใช้บอร์ดรุ่นนี้แล้วDual Ch แนะนำหน่อยนะค้า~

ล๊อกค่าให้ Ram กับ CPU วิ่งที่ 1:1 จะเสถียรที่สุดครับ

ผมใช่รุ่นนี้ก็ล๊อกไว้ที่ 400 นะ จับวิ่งกับ 630 บัส 200

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks