overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: จะซื่อฮาร์ดดิกส์โน๊ตบุทข้อเหตุผล+ข้อมูลเพิ่มเติมคับ

OverclockZone Member

Default จะซื่อฮาร์ดดิกส์โน๊ตบุทข้อเหตุผล+ข้อมูลเพิ่มเติมคับ

ผมจะซื่อฮาร์ดดิกส์โน๊ตบุท มาทำเป็นแบบเครื่องที่(ไม่รู้ว่าชื่อทางการเรียกว่าไร) ผมไปเดินดูที่พันธ์ทิพธ์ มาเห็นมีหลายยี่ห้อเท่าทีจำได้ก็มี WD,Seagate,Fujitsu Hitachi ที่เดิมดูมีแต่ Hitachi มี7200 รอบด้วยรับประกัน 5 ปี(ไม่รู้รับประกันของไรลืมถาม) ราคาประมาณ 2400บาท ส่วนยี่ห่ออื่นก็อยู่ประมาณ 2000ถึง 2300กว่าบาท มีทั้ง รับประกัน 3กะ5ปี และก็มี SATA1/SATA2แต่ทำไม่SATA2 รอบมันแค่5400 เองหรอ ผมก็ถามเพื่อนทีใช้ ฮาร์ดดิกส์โน๊ตบุทลักษณะนี้อยู่ว่า ใช้ 7200 รอบดีไหม มันว่าถึงซื่อมา ความเร็วในการถ่ายโอนข้อมูลก็อยู่ แค่ 480 M เท่าที่สาย USB จะทำได้นะแหละ
    ที่ผมสงสัยก็คือถ้าผมเล่น อินเตอร์เฟต แบบ SATA2 มันจะมีกล่อง ที่ขาย SATA2 หรือป่าวเท่าที่เดินดูไม่เห็นนะครับแล้วผมก็ซื่อกล่องแบบ IDE มาดูแล้วเป็น หัวรูเข็มประมาณ 40 รูเห็นจะได้แล้วผมก็มี สาย USB 3 หัว ที่ใช้ได้ ทั้ง ฮาร์ดดิกส์โน๊ตบุท และ พีซี ที่เป็น 40 รูส่วนหัวที่เป็น SATA ผมยังไม่ได้ลองใช้เพราะไม่มี ฮาร์ดิกส์ แบบ SATA ใช้เลยไม่รู้ใช้ได้รึป่าว
    เท่าที่ผมหาขัอมูลในเน๊ตดูวิธีการเลือกซื่อ ฮาร์ดิกส์ ไดร์เวอร์ อินเตอร์เฟตอยู่ด้วยกัน 4 แบบ คือ1. แบบ IDE 2. แบบ E-IDE 3. แบบ SCSI 4. แบบ Serial ATA ผมเลยสงสัย อ้ายแบบ SCSI มันอันเดียวกับ SATA หรือป่าว ผมไม่รู้ว่า ฮาร์ดดิกส์โน๊ตบุท มีระบบใดบ้าง
    ปล.แนะนำผมหน่อยว่าจะซื่อแบบไหนดีและยี่ห่อไรครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

เท่าที่อ่านนี่พอจับความได้ว่าจะซื้อHdd2.5นิ้วเอามาใส่RackทำExternalไว้พอใช่ไหมครับ
    Hddโน๊ตบุ็ค หรือ2.5นิ้วเท่าที่เคยเห็นจะมีอยู่ 2แบบคือ ATA-100 กะ SATAนะครับ ถ้าจะเอามาใส่Rackนี่คงต้องเป็นATA-100ครับ เพราะยังไม่เคยเห็นRackสำหรับSATAเลย
    ถ้าจะซื้อก็ต้องATAครับ ยี่ห้อนี่ตามที่ชอบเลย แต่ผมชอบSeagateกะ Hitachiอ่ะนะ สำรับWDนี่เห็นมันขายในร้านHardware Houseแต่ผมไม่เคยซื้อมาใช้อ่ะเลยไม่รู้ว่าเป็นไง เวลาจะซื้อก็ แนะนำความเร็ว5400รอบก็พอครับ ถ้าจะเอามาทำRack เพราะถ้า7200ความเร็วถ่ายโอนต่างๆมันก็ได้เท่านั้นหล่ะ แต่ผมไม่ชัวร์ว่าSeek time, Spin up timeมันจะมากขึ้นรึเปล่า อีกอย่างมันก็เหมือนมอเตอร์ล่ะครับ ยิ่งรอบสูงความร้อนขณะทำงานก็มากขึ้นตามนะครับ เหตุผลที่ไม่แนะนำ7200รอบก็เพราะมันจะร้อนครับ อีกอย่างที่ต้องดูก็คือCacheครับ เดี๋ยวนี้แนะนำเป็น8Mb ครับ ถ้ามีอะไรก็ถามไว้อีกได้เลยครับ จะคอยมาดูให้

Quote Originally Posted by Beaver_XT View Post
    เท่าที่อ่านนี่พอจับความได้ว่าจะซื้อHdd2.5นิ้วเอามาใส่RackทำExternalไว้พอใช่ไหมครับ
    Hddโน๊ตบุ็ค หรือ2.5นิ้วเท่าที่เคยเห็นจะมีอยู่ 2แบบคือ ATA-100 กะ SATAนะครับ ถ้าจะเอามาใส่Rackนี่คงต้องเป็นATA-100ครับ เพราะยังไม่เคยเห็นRackสำหรับSATAเลย
    ถ้าจะซื้อก็ต้องATAครับ ยี่ห้อนี่ตามที่ชอบเลย แต่ผมชอบSeagateกะ Hitachiอ่ะนะ สำรับWDนี่เห็นมันขายในร้านHardware Houseแต่ผมไม่เคยซื้อมาใช้อ่ะเลยไม่รู้ว่าเป็นไง เวลาจะซื้อก็ แนะนำความเร็ว5400รอบก็พอครับ ถ้าจะเอามาทำRack เพราะถ้า7200ความเร็วถ่ายโอนต่างๆมันก็ได้เท่านั้นหล่ะ แต่ผมไม่ชัวร์ว่าSeek time, Spin up timeมันจะมากขึ้นรึเปล่า อีกอย่างมันก็เหมือนมอเตอร์ล่ะครับ ยิ่งรอบสูงความร้อนขณะทำงานก็มากขึ้นตามนะครับ เหตุผลที่ไม่แนะนำ7200รอบก็เพราะมันจะร้อนครับ อีกอย่างที่ต้องดูก็คือCacheครับ เดี๋ยวนี้แนะนำเป็น8Mb ครับ ถ้ามีอะไรก็ถามไว้อีกได้เลยครับ จะคอยมาดูให้
    ขอบคุณครับ
    1.ชื่อทางการมันเรียกว่า Rack เพิ่มจะรู้
    2.Hddโน๊ตบุ็ค หรือ2.5นิ้ว มีแค่แบบ ATA กะ SATA หรอแล้วที่ผมเห็นเพื่อนมันใช้เป็น เข็ม 40 รู ไม่ใช้ IDE แบบเดียวกะ Hddของ PCหรอครับ
    3.Cache คืออะไรอธิบายนิด...ตอนที่ผมไปเดิมดูมันก็มีบางร้านจะมีค่าแบบนี้บอกอยู่ คือ SATA 8M ไม่ก็ 100/8M ไม่กล้าถามว่าคือไร (เป็นคนขี่อ้ายโดยเฉพาะกะสาวๆ)
    4.เวลาซื่อต้องดูว่ากับประกันไรดีครับ

OverclockZone Member pingpui's Avatar

board secondhand มีขายเยอะแยะเลยครับ ลองเข้าไปดูจิ

Quote Originally Posted by pingpui View Post
    board secondhand มีขายเยอะแยะเลยครับ ลองเข้าไปดูจิ
    แล้วboard secondhand มันอยู่ที่ไหนครับ ผมบ่ช่ายนักเลงบอดสะด้วย

Mac Addict User tassapon's Avatar

ผมก็ถามเพื่อนทีใช้ ฮาร์ดดิกส์โน๊ตบุทลักษณะนี้อยู่ว่า ใช้ 7200 รอบดีไหม มันว่าถึงซื่อมา ความเร็วในการถ่ายโอนข้อมูลก็อยู่ แค่ 480 M เท่าที่สาย USB จะทำได้นะแหละ
    ข้อมูลนี้ ถูกต้องครับ HDD เร็วแค่ไหน ก็ติดคอขวดที่ usb ครับ

ผมเลยสงสัย อ้ายแบบ SCSI มันอันเดียวกับ SATA หรือป่าว ผมไม่รู้ว่า ฮาร์ดดิกส์โน๊ตบุท มีระบบใดบ้าง
    ไม่เหมือนกันครับ interface บน notebook ปัจจุบัน มีแค่ IDE กับ SATA ครับ

2.Hddโน๊ตบุ็ค หรือ2.5นิ้ว มีแค่แบบ ATA กะ SATA หรอแล้วที่ผมเห็นเพื่อนมันใช้เป็น เข็ม 40 รู ไม่ใช้ IDE แบบเดียวกะ Hddของ PCหรอครับ
    IDE เป็นแบบเดียวกันครับ

3.Cache คืออะไรอธิบายนิด...ตอนที่ผมไปเดิมดูมันก็มีบางร้านจะมีค่าแบบนี้บอกอยู่ คือ SATA 8M ไม่ก็ 100/8M ไม่กล้าถามว่าคือไร (เป็นคนขี่อ้ายโดยเฉพาะกะสาวๆ)
    Cache เป็นที่พักข้อมูลชั่วคราวครับ (นึกถึงแรม ยิ่งมากยิ่งดี) ส่วนค่าแบบ 100/8M คือ ความเร็ว 100MB/s (ATA100) cache 8MB ครับ

แล้วboard secondhand มันอยู่ที่ไหนครับ ผมบ่ช่ายนักเลงบอดสะด้วย
    มองไปข้างล่างอีกไม่กี่บรรทัดก็เห็นแล้ว

ATA IDE คือตัวเดียวกันครับ แต่รู้ไว้อย่างว่า ATA ในโน๊ตบุ๊ก ไม่เหมือนของ PC เพราะ ในสายแพร 1 เส้น ATA โน๊ตบุ๊กจะรวมเอาสายเพาเวอร์ไว้เลย แต่ถ้าเป็นของ PC จะต้องต่อหัว molex แยก

ส่วน SATA นี่เหมือนกันทั้งโน๊ตบุ๊กและเดสทอพครับ

ส่วนเรื่อง HD เอกเตอร์นอล แบบ rack ก็ตามนั้นแหละครับ ถ้า USB ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ 7200rpm ก็ได้ครับ และก้อคงต้องใช้แบบ ata ธรรมดา คือเพราะมันไม่มแร๊คแบบ USB นั้นเอง

ส่วน HDD ผมแนะนำ WD กะ seagate เท่านั้นครับ hitachi นี่จริงๆก็แรง เห็นเทสกันตามเวบนอก แต่เมืองไทยถ้าไม่รู้ว่าประกันอะไร อย่าเพิ่งเสี่ยงดีกว่าครับ

OverclockZone Member pingpui's Avatar

Quote Originally Posted by sing View Post

เข้าเวบ overclockzone ปกติคุณเข้า webboard ใช่ไหมครับ ข้างๆ อ่ะ มันเขียนว่า secondhand เข้าอันนั้นแหละ แล้วไปหาเอาเองละกันนะครับว่ากระทู้ไหน

Quote Originally Posted by pingpui View Post
    เข้าเวบ overclockzone ปกติคุณเข้า webboard ใช่ไหมครับ ข้างๆ อ่ะ มันเขียนว่า secondhand เข้าอันนั้นแหละ แล้วไปหาเอาเองละกันนะครับว่ากระทู้ไหน
    หมายถึง โฮมเพดนะหรอ โห่ งมโข่งอยู่ตั้งนาน ปกติผมเข้าเวบบอด โดยตรงไม่ผ่านทางเข้าทางโฮมเพดหลอกเลยไม่เคยเห็น

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ซื้อได้รึยังเอ่ยย มีอะไรก็ถามไว้ได้อีกนะครับ

OverclockZone Member nadon's Avatar

ผมใช้ External HDD 120GB ของ WD ประกัน Com7 อ่ะ ก็โอเคนะ เร็วดี

เป็น ATA-100 อ่ะ Rack ตัวนี้ผมชอบมากมันมี Interface 2 ชุดอ่ะ

USB + IEEE1394(Firewire) เหอๆๆ ของ ไรก็ไม่รู้อ่ะจำไม่ได้ ตอนนั้นราคาพันต้นๆ

จากการใช้งานนะ USB ก็เร็วดีแต่มันขึ้นๆลงๆ แนะนำว่าถ่้าจะใช้งานจริงจัง

ขอให้ใช้เป็น IEEE1394(Firewire) ดีกว่าครับ นิ่งกว่าเยอะเลยอ่ะเห็นผลเลย

ต่างกันพอสมควรเลยครับ แต่ราคา Rack ก็จะแพงขึ้นมาอีกนิดอ่ะครับ

Bookmarks

Bookmarks