overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: Chipset ครับ

OverclockZone Member @MoNsTeR@'s Avatar

Default Chipset ครับ

อยากรู้ว่าบอร์ดบางตัวมีChipset แบบ single chip
    อีกอย่างมี2ตัว North Bridge กับ South Bridge 2ตัวดีกว่าตัวเดียวมากไหมครับ หรือไม่ต่าง

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ที่เป็น single Chip ส่วนมากจะเป็น Nforce 4 3 5

แล้ะใช้กับ Athlon 64

ซึ่ง Memory crontroler มันย้ายไปอยู่ใน cpu แล้ว

์Northbridge จึงมีภาระลดลง

ทำให้สามารภออกแบบให้ทำงานเกี่ยกับ I/O รวมในตัวมันเลยได้เลย

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

มันต้องเจาะจงชิบมาเลยครับ แบบนี้มันกว้างเกินไป

โดยหลักการทำงานจริงๆแล้ว แบบ2ชิบมันดีกว่านะครับถ้าจำไม่ผิด แต่ก็สรุปแบบนั้นไม่ได้หรอกครับ ไม่ใช่ทั้งหมด มันต้องเทียบเป็นรุ่น

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

ตามท่าน battlecruiser ว่าครับ ผมเองก็คิดว่า 2 ชิบมันดีกว่ามาตลอดครับ

จน มาเจอยุคของ Nfoce 3 4 5 นี่แหละ ถึงได้เผาตำราทิ้ง

เพราะฉะนั้นก็ต้องเจาะจงระบุรุ่นที่จะเปรียบเทียบมาครับ ระบุกว้างๆไม่ได้

OverclockZone Member @MoNsTeR@'s Avatar

Nforce 4 ครับ คือแม้จะ single chip ก็ไม่มีปัญหาการใช้งานที่ด่อยกว่าใช่ไหมครับ

OverclockZone Member

จริงๆถ้าคิดแบบของผม ผมว่า single chip ดีกว่านะครับ เพราะว่าไม่เสียเวลาส่งข้อมูลระหว่าง northbridge กะ southbridge แต่ว่า เทคโนโลยีในสมัยนึง มันอาจจะยังไม่ดีพอ ทำให้การผลิต single chip ต้นทุนสูง แถมยังได้ประสิทธิภาพที่ไม่ดี

แต่ผมว่าเด๋วนี้ ซิงเกิล กะ N/S ไม่น่าจะต่างกันแล้วนะครับ

แต่ก็ยังมีน้อยค่ายที่ทำซิงเกิลชิป กับซีพียูของอินเทล คือเพราะชิปเซ็ตยังต้องแบกภาระ memcontroller อยู่ด้วย คงจะไม่เหมาะอ่ะนะ

อันนี้ทัศนะของผมนะ แต่ในโลกแห่งความเป็นจริง ผมว่าการทดสอบใช้งานจริงและการ benchmark น่าจะตัดสินได้ดีที่สุดนะ

คือว่าถ้าเป็น Nforce AMD น่ะครับ แล้วกลัวว่าชิบเดียวมันจะไม่ดี ก็ไม่ต้องกลัวเลยครับ

ไม่มีอะไรดีกว่านี้อีกแล้วสำหรับ AMD แต่ถ้าเป็น Nfoce สำหรับ AMD ทั้งสองแบบ ก็น่าคิดครับ

คือว่าเมื่อก่อนเนี๊ย

พวกชิบเดียวจะหาได้ในเมนบอดราคาประหยัดครับ

เพื่อลดต้นทุนการผลิต

เลยพยายามจะทำชิบเดียว เอาอะไรมายัดไว้ในชิบตัวเดียวหมด

มันก็เลยออกมาพิกลพิการ ไม่ค่อยน่าเล่น เช่นชิบ SiS ครับ

แต่เดี๋ยวนี้คงไม่แล้วมั้งครับ สรุปแบบนั้น...ไม่ได้แล้ว..

OverclockZone Member M_1000Tip's Avatar

ยังไงก็อย่าลืม ICH ของ Intel นะครับสำคัญอยู่เหมือนกัน

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

ผมก็ใช้ North กับ South นะ

แบบ Single ก็เคยใช้ นะ ผมว่าเผินๆ แล้วไม่เห็นต่าง

แต่ถ้าบอรืดมันมี พวก VGA On แบบที่มี North กับ South จะดีกว่านะ จะได้แบ่งๆ ภาระกันไปเลย น่ะครับ

Bookmarks

Bookmarks