overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: มันเกิดไรขึ้น!!!!ช่วยดูPSUของผมหน่อยคับ

^__^
    Guest

Unhappy มันเกิดไรขึ้น!!!!ช่วยดูPSUของผมหน่อยคับ

ผมพึ่งไปซื้อPSU enermax460w (EG465P-VE) มาเมื่อวันพุธที่ผ่านมาครับ ก้ใช้มาโดยไม่ได้ตรวจเช็คอะไรเพราะว่าไม่ว่างคับ เหนว่าแค่Clear CMOSแล้วเปิดติด(เปิดทีแรกมันดับครับ)ปกติก้เลยไม่ได้สนไจ(ผมสะพร่ำด้วยครับที่ไม่ได้เช็คหน้าh/w monitor เลยเพราะว่ารีบมาก) แต่พอมาวันเสาร์เริ่มมีอาการจอฟ้าบ้างก้ค้าง ทำไมเปนงี้นะ....ก้เพราะผมไปocมันนะสิครับ แต่!!ผมปรับบัส,ไฟเลี้ยงตามที่เคยปรับมาตอนใช้psuเก่าทุกอย่างนะครับ เลยลองเช็คเรื่องไฟดูในbios.....โอ้ว แต่สิ่งที่ผมไม่คาดคิดว่าจะได้เหนมันทำให้ผมรู้สึกแย่มาก..T_T...ทำไมpsuตัวใหม่ของผมมันจ่ายไฟแค่นี้แถมแกว่งมากๆ เลยต้องปรับกลับมาเปนปกติทุกอย่างทั้งไฟทั้งบัสฯลฯ....และลองตรวจดูใหม่แต่ก้ยังไม่ดีขึ้น...ผมเลยเปิดอีกเครื่องที่ได้นำpsuติดเคสตัวที่เคยใช้ไปไส่แทน แล้วเช็คไฟจากbiosดูปรากฎว่าปกติดี แต่ก้ไม่ได้สนไจไรมากเพราะเหนว่ามันบอร์ดคนละตัว ก้เลยมาสนไจที่เจ้าenermaxต่อโดนการถอดไปเสียบกันเครื่องนั้นบ้างผลที่ออกมาคล้ายๆกับเครื่องแรกคือจ่ายไฟขาดมากและไฟแกว่งขยับขึ้นลงถี่

>>ใครต้องการแต่เนื้อๆเริ่มอ่านตรงนี้ครับ<<

ผมอยากรู้ว่าทำไมเจ้าEG465P-VEของผมที่พึ่งซื้อมา4วัน ถึงจากไฟน้อยและแกว่งคับ(ดูรูปประกอบ) ผมลองจับเวลาเทสเรื่องการแกว่งของไฟจากไฟเลี้ยงCPUในbiosนะคับ 10วินาที ขยับขึ้น/ลง3-4ครั้ง ถ้าในโปรแกรม30วิ ขยับ 2 ครั้ง ผมควรเอาไปเคลมตัวใหม่มั้ยและเค้าจะให้ผมเคลมมั้ย....ว่าจะไปเคลมที่antเลย(เพราะไม่แน่ไจว่าพึ่งซื้อมา4วันนี่เอากลับไปร้านที่พันทิพเค้าจะเปลี่ยนตัวไหม่ไห้มั้ย)เพราะผมสะดวกรัชดา(เพชรบุรีด้วยก้ได้^^)มากกว่าประตูน้ำ มีไคพึ่งซื้อรุ่นนี้มาเร็วๆนี้บ้างมั้ยคับถ้าเกิดเปนเหมือนกันจะได้เข้าไจว่าเปนทั้งล๊อตผมจะได้ยังไม่เอาไปเปลี่ยน และมีวิธีใหนตรวจเช็คได้ชัดเจนกว่าที่ผมทำมั้ยคับเพราะผมไม่ค่อยมีความรู้ทำไปตามความเข้าไจ
    VS
    หมายเหตุ
    ::คอมพ์ทั้ง2เครื่อง ตอนเทสเสียบปลั๊กรางเดียวกัน
    ::เครื่องผม HD1ตัว พัดลมเคส 3 ตัว DVD-RW 1ตัว แค่เนี้ย - -"
    ::ผมเซฟรูปในbiosไม่เปนครับเลยเอารูปจากโปรแกรมมาให้ดู ไกล้เครียงกันไม่ต่างกันมากเท่าไหร่คับ
    ::ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าที่ช่วบตอบ อาจเขียนน้ำเยอะไปหน่อยแต่อยากเล่าไห้ฟังคับ กำลังเซงเพราะพึ่งเคยใช้psuตัวแพงๆหน่อยแต่กลับเจอแบบนี้

OverclockZone Member Herulaya's Avatar

Speed fan ป่าวนิ อย่าไปเชื่อspeed fan มันมั่ว

OverclockZone Member eakkphol's Avatar

ตามข้างบน
    อันนี้จิง

^__^
    Guest

แต่ในBios ค่าก้ไกล้เคียงกันนะคับ +-0.02
    CPU core Voltage @1.69
    VCC Voltage (+2.50V) @2.83
    I/O Voltage (+3.3V) @3.28
    +5V @4.99
    +12V @11.85
    ปรับไฟเลี้ยงCPU ที่ 1.70
    เรื่องการแกว่งก้เหมือนที่พูดตอนแรกครับ ขยับ3-4ครั้งต่อ10วินาที

แล้วมีวิธีไหน ที่จะวัดได้อีกบ้างมั้ยคับนอกจากBios

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

EVEREST Ultimate Edition

boo
    Guest

เอามัลติมิเตอร์วัดสิ มันถูกสร้างเอาไว้วัดไฟนิ

OverclockZone Member Apest's Avatar

ถ้าใช้ Meter วัดง่ายๆก็ดีสิเนอะเหอๆ

OverclockZone Member nutto1150's Avatar

เจอ speedfan ผมซะก่อน พักลม cpuไม่โชว์แล้วดูรอบพัดลมซัพพลายเทพ (ไม่ได้ปรับแต่งรูปนะคร้าาบ)

OverclockZone Member Hunter_JIK's Avatar

ผมก็เป้น แต่ของผม มันยันทุกตัวเลย

fan1 1350000
    fan2 675000
    fan3 1350000

ปล.ท่านใช้ ดาร์กป่าวครับ ถ้าดาร์กเหมือนกันแสดงว่า speedfan มันคง งงกับ dark อยู่

^__^
    Guest

Quote Originally Posted by kidnapped1 View Post
    EVEREST Ultimate Edition
    มาแล้วครับผลการวัดจาก EVEREST ไฟเลี้ยงปรับไว้1.7 นะคับมันไห้ผมมาแค่เนี้ย

Quote Originally Posted by boo View Post
    เอามัลติมิเตอร์วัดสิ มันถูกสร้างเอาไว้วัดไฟนิ
    คับ...แต่บ้านผมมันไม่มีและใช้ไม่เป็นอะครับเลยอยากหาวิธีที่พอทำได้ แต่ดูๆแล้วpsuมันมีปัญหาจิงๆอะครับเพราะลองทุกอย่างแล้ว bios speedfan everest แต่ผลที่ออกมาก้เหมือนกันหมด คือจ่ายไฟขาดมาก และแกว่งมาก psuติดเคสgviewที่ไช้มา 2ปียัง เต็มและนิ่งกว่าซะงั้น T_T

สรุป:: ไม่มีทางไหนดีกว่านี้แล้วไช่มั้ยคับ ผมจะได้ไปถามทางant ว่ารับรับเคลมของผมไม๊ ไช้มา ไม่เกิน40 ช ม เนี่ย
    แล้วอยากถามว่ามีใครพึ่งซื้อมาบ้างมั้ยคับภายในเดือนนี้มีปัญหารึป่าว...เพราะผมเบื่อกับการเอาของเสียไปเคลมแล้วได้ของเสียกลับมา 3 4 รอบ แล้วสุดท้ายได้คำตอบว่า "เจ้งทั้งล๊อต"

boo
    Guest

Quote Originally Posted by Apest View Post
    ถ้าใช้ Meter วัดง่ายๆก็ดีสิเนอะเหอๆ
    แล้วท่านจะใช้วิธียากๆทำไมเล่าครับ เวลาที่เค้ารีวิว PSU ก็ใช้มิเตอร์วัดกันทั้งนั้นนี่ เพียงแต่การต่อโหลด เค้าใช้ dummy load แต่โหลดของเราใช้โหลดของจริงเลย
    มิเตอร์มันวัดได้ถูกต้องกว่าเซนเซอร์ในคอมอยู่แล้วเพราะมันทำมาวัดไฟโดยเฉพาะ แล้วเซนเซอร์ในคอมมันไม่ได้วัดแบบ real time ด้วย แต่วัดแบบเป็นช่วงๆ
    จะเอายากกว่านี้ก็ต้องใช้ oscillo scope แล้วครับ ดูคลื่นไฟฟ้ากันไปเลย ว่าไฟตรงเรียบขนาดไหน มีริปเปิลเยอะมั๊ย หุหุ...

Bookmarks

Bookmarks