overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: ถามคนที่เปิดคอมต่อเนต 24/7 หน่อยครับ

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

Default ถามคนที่เปิดคอมต่อเนต 24/7 หน่อยครับ

ผมเปิดคอม 24/7 ก็รู้สึกว่าไม่ค่ยมีปัญหาไรนะครับ (ไม่เอ๋อไม่ แฮงความร้อนก็ปกติ -3-)

แต่ตัวหมอแปลงที่ใช้กับ Router+Hub อะครับ ร้อนโคตร จับแล้ว ไม่รู้สึกอุ่นๆ อะครับ จับแล้วเหมือนจะเผามือ ร้อนกว่าเตารีดซักนิดได้มั้ง - -มีเสียงดัง หวี่~~~ จากหม้อแปลงด้วยครับ - -

คนที่เปิดคอม 24/7 + ต่อเนต (ประมาณว่าโหลดบิตไรเงี้ยครับ) ทำยังไงกับ Router อะครับ ผมกลัวหม้อแปลง Router เผาอะ เหอๆ (ร้อนได้ใจมากเลยครับ)

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

เสียบมาปีนึง ไม่เคยถอด - -*

OverclockZone Member

ผมใช้โมเด็มแบบพอร์ตแลนอ่ะครับ ไม่มีปัญหานะ ถ้ามีก็จะมีปัญหากับเน็ททุยอ่ะ ไม่ได้เป็นที่ตัวฮาร์ดแวร์

OverclockZone Member dipdc's Avatar
    Ladprao, CDC, Crystal Park, Bangkapi

ผมว่า มันทนความร้อนได้อยุ่แล้วอะครับ

ผมเปิดมาครึ่งปี ไม่ปิดเลย ยังอยุ่ได้เลย หุหุ

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

หม้อแปลงผมอยู่ตรงเท้าเวลามันร้อนก็เอาเท้าไปแตะให้ความร้อนมาที่ตัวเรบ้าง 55+

แต่โมเดมร้อนมาก เรยต้องซื้อ พัดลม usb มาอัดซะ

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

ไม่ค่อยเป็นห่วงคอมครับ ห่วง หม้อแปลง Router+Hub มากกว่า เหอๆ ร้อนได้อารมณ์มาก

Quote Originally Posted by Cesc View Post
    หม้อแปลงผมอยู่ตรงเท้าเวลามันร้อนก็เอาเท้าไปแตะให้ความร้อนมาที่ตัวเรบ้าง 55+

แต่โมเดมร้อนมาก เรยต้องซื้อ พัดลม usb มาอัดซะ
    คล้ายๆกันเลยครับ บางทีแม่งเป็นห่วงมัน เลยเอามือไปลูบๆคำๆหน่อยให้ความร้อนมาเข้ามือเราแทนครับ ฮ่าฮ่า (ใช้มือแทนซิง)

บางทีห่วงมากเอาพัดลมมาเป่าหม้อแปลงใกล้ๆเลยอะ - -"

OverclockZone Member mooh's Avatar

adapter ช่างมันครับ

Router+Hub เอาพัดลง 80 มม. แปะเอาครับ หุหุ

พังก็รู้เอง หิิหิ

เอ๊ะยังไง

OverclockZone Member Apest's Avatar

Modem ผมเอาพัดลมเปาเอาครับ

เย็นสุดๆ ความร้อนหายไปเลย

พัดลมตัวเล็กนะ

ผมาหมายถึงหม้อแปลงอะ เหอๆ (adapter) *3*

OverclockZone Member Apest's Avatar

หม้อแปลง พังก็หาใหม่ได้ไม่ใช้ปัญหา

เอาพัดลมเป่า สิ เย็นเลย

เวลาพังโดนด่าครับ ^^" คราวก่อนโหลดบิตจนหม้อแปลงเผา ถูกด่าเลย - - ซื้อใหม่ 100 กว่าบาท (ไม่แพงแต่โดนด่าครับ ไหม้ง่ายจริงจริ้ง - -)

แต่ตัวที่เผา เป็นตัวที่แถมมานะครับ เปิดติดต่อกัน 3-4 วันเอง เผาเลย เหม็นไหม้ด้วย ฮ่าฮ่า แต่ตัวใหม่นี่เปิดมาเกือบเดือนไม่ปิดและ ทนดี แต่กลัวจังช่วงนี้มีเสียงด้วย - -" ดังฉี่~~

ไม่ใช่กลัวไรครับ กลัวโดนที่บ้านด่าครับ Ha Ha ช่วงนี้โดนด่าบ่อยด้วยว่าเปิดคอมไม่รู้จักปิด - - (ทดสอบความถึกของเครื่องอยู่) แต่ หม้อแปลงไปก่อนเพื่อนเลย -3-

OverclockZone Member Talent`aOn's Avatar

ตามนี้ครับ เย็น

OverclockZone Member SPEEDCOM2007's Avatar

Quote Originally Posted by Apest View Post
    หม้อแปลง พังก็หาใหม่ได้ไม่ใช้ปัญหา

เอาพัดลมเป่า สิ เย็นเลย
    เห็นด้วย

อยากจะบอก หม้อแปลงผม เย็นกว่า โมเด็มอีก

โมเด็ม SMC ร้อนเป็นบ้า แต่ไม่หลุดนะ มันโอเค เอาพัดลมเป่า ก็หายร้อนละ

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

ยังไงเดี๋ยวมันก็พังอีกบ่อยๆอยู่แล้วล่ะ

เวลาซื้อที่ก็ซื้อไว้หลายตัวสิ

แล้วก็อย่าให้คนที่ด่ารู้

อิอิ

ร้านเนตที่ผมรู้จักก็เอาพัดลมเป่าเราเตอ...มันไม่พังหรอก แต่หม้อแปลงใหม้เหมือนกัน

OverclockZone Member mooh's Avatar

ตีเนียนว่างั้นครับ หุหุ

OverclockZone Member Dekslam's Avatar

ผมเอาพัดลมไปเป่า modem น่ะฮะ ช่วยได้พอสมควร(ผมเอาพัดลมพัดมาทางผม แล้วเอา modem ไว้ตรงกลางระหว่างพัดลมกับตัวผม)
    ส่วน adapter ผมไม่รู้จะไปทำยังไงให้มันเย็นเหมือนกัน จับทีมือแทบสุก

OverclockZone Member nameless's Avatar

router ผมจับแล้วไม่รู้สึุกถึงความร้อนเลยครับ
    หม้อแปลงก็ไม่ร้อน

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

อยากได้หม้อแปลงทนๆก็ ซื้อหม้อแปลงแกนทรอดอยร์มาใช้สิครับ ลักษณะเป็นโดนัท
    ราคาเป็นสองเท่าของหม้อแปลงธรรมดา แต่รับรองว่าทน+ไม่มีเสียงรบกวน

หม้อแปลงแกน IE มันเป็นแผ่นเหล็กอ่อนซ้อนๆกัน ถ้ามันร้อนจนแผ่นเหล็กเริ่มร่อน หรือประกอบมาไม่ดีไม่แน่น
    ความถี่ของไฟบ้านมันก็ทำให้เกิดเสียงครับ
    แต่ปัญหานี้จะหมดไปด้วย หม้อแปลงแกนทรอดอยร์ครับ

Bookmarks

Bookmarks