Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง cpu+mainboard

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง cpu+mainboard

อยากทราบว่า pentium4 541 3.2Ghz 4000 กว่าบาท กับ
    pentiumD 805 Duel core 2.66Ghz 4000 กว่าบาทเหมือนกัน
    อันไหนแรงกว่าครับ หรือว่ามีตัวที่ดีกว่าในราคาเท่าๆกันอยู่ครับช่วยแนะนำที

แล้ว mainboard ที่รองรับ DDR2 มันจะสามารถใส่ DDR ธรรมดาได้ไหมครับ

ท่าไม่ได้
    มี mainboard อันไหนที่รองรับ cpu ที่กล่าวมามั้งแล้ว รองรับ ram DDR เฉยๆไม่ใช่ DDR2 ไหมครับ ท่ามีช่วยแนะนำอันที่ดีๆแรงๆ ไม่เกิน 5000 บาททีครับ

อยากทราบว่า pentium4 541 3.2Ghz 4000 กว่าบาท กับ
    pentiumD 805 Duel core 2.66Ghz 4000 กว่าบาทเหมือนกัน
    ---------------------------------
    ตัวแรก FSB 800 ครับ และสัญญาณนาฟิกาสูงครับ มี HT ทำงานได้รวดเร็วกว่า
    ---------------------------------
    ตัวล่าง ดูอัลคอร์แท้ครับ ไม่ใช่ HT ทำงานหลายอย่างในเวลาเดียวกันได้ดีกว่า
    ผมเลือกตัวบนครับ อย่า่งน้อยไม่ใช่ดูอัลคอร์แท้ แต่มี HT ช่วยอยู่ครับ และเลือกเมนบอร์ดใช้งานได้ง่ายและหลากหลายกว่าครับ ตัวล่างคอขวดคือ FSB บัสครับ แม้ดูอัลคอร์แต่ตันที่ FSB 533 ครับ จับมาคล๊อกลากแข่งกันก็แพ้ตัวบนอยู่ดีครับ
    แล้ว mainboard ที่รองรับ DDR2 มันจะสามารถใส่ DDR ธรรมดาได้ไหมครับ--ไม่ได้ครับ
    ซีพียูตัวบนเลือกเมนบอร์ดง่ายกว่ามากครับ ซ๊อกเก็ตรงใส่แล้วใช้งานได้เลยครับ
    แต่ pentiumD จะเลือกเมนบอร์ดครับ ตัวชิปเซ็ต 915-925 ทำงานไม่ได้ครับ
    ต้องเลือกชิปเซ็ตตั้งแต่รุ่น 945 ขึ้นไปครับ

Comment

แล้วเมนบอร์ดที่รับตัวบนแล้ว รองรับ DDR ธรรมดา มีตัวไหนที่แรงๆดีๆไม่แพงมั่งครับ

Comment

ง่า ไม่มีคนตอบเลย

Comment

อันที่จริง เคี้ยวของ DDR กับ DDR2 จะไม่ตรงกันครับ เยื้องกันนิดหน่อย เลยใส่ไม่ได้ และ/หรือ chipset อาจจะไม่รองรับ DDR2 ด้วย

Mainboard ก็มี
          - ASUS P5VDC-MX ตัวนี้ ใส่ได้ทั้ง DDR และ DDR2 (อย่างล่ะ 2 slot) แต่การ์ดจอเป็น AGP นะ (เ้ป็น memory แบบ combo ใส่ได้ทั้ง 2 สปีชีย์)
          ไม่ก็ลองหา ASRock ดูนะ ถ้า ASRock จะมีแบบ ใส่ PentiumD ได้และ DDR ธรรมดาได้ด้วย ก็มี

ทั้ง 2 ตัวราคาไม่แรงครับ ไม่น่าเกิน 2,500.-

Comment

ใช้ ASROCK 775i65GV ครับ ประมาณ 1590 บาท ผมใช้อยู่ กับ P4 541 และแรม DDR

Comment

Working...
            X