Announcement

Collapse
No announcement yet.

DUAL BIOS

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DUAL BIOS

ของ DS4 gigabyte ทำไว้เพื่อ อะไรครับ ถามหน่อยเหอะๆๆ

เอาไว้ใช้งานตอน Bios ตัวหลัก ไม่สามารถใช้งานได้ครับ
    - อัพเดท bios เสีย
    - ติดไวรัสทำให้ bios เสีย
    - เซตค่า bios จนไม่สามารถบูทเครื่องได้ มันก็จะดึง bios สำรองมาทำงานแทนครับ ในบางครั้งนะคับ

Comment

แล้วถ้า อย่างผม OC ไม่ผ่าน มันก็ ได้ ช่ายป่าวครับ

Comment

แค่ OC ไม่ผ่าน clear bios อย่างเดียวก็หายแล้ว

มันจะเรียก bios สำรองก็ต่อเมื่อ bios เดิมมันใช้ไม่ได้แล้ว (พัง)

Comment

ความรู้ใหม่เก็บกวาดเข้าสมองด่วน

Comment

Dual Bios ของ GIGABYTE มีเกือบทุกรุ่นครับหากผิดพลาดก้จะมี recovery กลับมาเหมือนเดิม
            บางรุ่นมี Bios ถึง 4 ตัวเช่น DQ6 ที Quad Bios มันอยู่ที่ บอร์ด สองตัว HDD 1 , CD Driver 1

Comment

-*-

Comment

มันดีอย่างนี้ทำชอบมีคนด่า

Comment

Originally posted by Drunk View Post
                  เซตค่า bios จนไม่สามารถบูทเครื่องได้ มันก็จะดึง bios สำรองมาทำงานแทนครับ ในบางครั้งนะคับ

ช่าย เคย OC ไม่ผ่าน มันเรียกตัวสำรองมา

Comment

เอ๋ แล้ว Asus มีหรือปล่าวครับท่าน

Comment

Originally posted by Dekslam View Post
                      เอ๋ แล้ว Asus มีหรือปล่าวครับท่าน
                      ไม่มีครับ ของasusต้องกดรีเซ็ทที่เครื่องอ่ะครับ มันจะกลับมาค่าเก่าเอง แล้วถ้าflash biosเสียเนี่ยก็ต้องใส่cd-driverเข้าไปมันถึงจะflashกลับเองอ่ะ

Comment

ระบบนี้ที่จริงดีมากนะ ไม่งั้นเวลาแฟลชแล้วไฟดับก็ส่งเคลมอย่างเดียว

แล้วถ้าเป็นเมื่อก่อน แฟลชแล้วพลาด ไม่ให้เคลมด้วยนะ

แต่ Asus ไม่จำเป็นเป็นต้องมีหลายตัว เอาไบออสใส่ ฟล๊อป หรือ ไดร์ Usb มันก็แก้ให้เองเลย Asus มันงกน่ะ เลยให้มาตัวเดียว

Comment

Asus ให้มาตัวเดียว เพราะเขามั่นใจว่าของเขาเสถียรพอละมั้ง ไม่ต้องให้มาเผื่อความผิดพลาดซึ่งจะดูไม่ดีต่อภาพพจน์สินค้า

Comment

คงออกแบบมาให้ชาว OC ใช้สะดวกๆ ปรับค่า 100 รอบต่อชีวิต

dual BIOS สมัยก่อนใช้ป้องกันไวรัสที่ลบ BIOS

Comment

มาเก็บความรู้คับ หุหุ

Comment

Working...
                              X