Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ปัญหา!!] รบกวนขอคำปรึกษาอาการที่เกิดหน่อยครับ T^T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [ปัญหา!!] รบกวนขอคำปรึกษาอาการที่เกิดหน่อยครับ T^T

รบกวนถามทุกท่าผู้รู้และขอความคิดเห็นหน่อยครับ
    สเป็คเครื่องผม
    CPU>>Core2Duo E6300
    VGA>>X1950 ProEx DDR3 512MB
    MB>>Gigabyte 965P DS3(รุ่นsub FSB1333น่ะครับ)
    RAM>>ROX DDR2 533/512*4(ใช้งานมาประมาณ1ปี)
    HD>>Saegate 160G+120G

CPU,VGA,MB ซื้อมาตอนเดือนกุมภาพันธ์ครับ

อาการ : หลายวันก่อนผมได้ถอดเปลี่ยนCPU+ทำความสะอาดเครื่อง และมีเศษซิลิโคนเล็กๆที่มันหลุดตอนเช็ดcpuไปตกอยู่ช่องใส่cpu ผมก็เป่าๆออกแต่ก็ไม่หมด(เหลือเศษเล็กมากอยู่ระหว่างขาเล็กๆทีวางcpu) เลยไม่ติดใจอะไรตรงนี้
    หลังจากประกอบใช้งานตามปกติ ไม่กี่วันมานี้ ผมใช้งานอยู่ตามปกติ(ใช้งานทุกวันวันละเฉลี่ย20ชม) แล้วเครื่องก็ค้าง และมีเสียงดังค่อยๆ(ต้องแนบหูฟังใกล้ๆ) ดัง..ติ๊ด ติ๊ด เป็นจังหวะๆ รอสักครู่ ก็เกิดBlue screen code 0x000000F4 memmory dump ไรนี่แหละ(ผมลองไปค้นหาความหมายcodeเกี่ยวกับหน่วยความจำนี่แหละRAM,CPU,VGA,อาการเสียของบอร์ด)ประมาณนี้

คราวนี้ผมก็เลยนั่งคิด มันมีปัญหาเกี่ยวกับmem ผมก็เลยทดสอบจาก ram เปลี่ยนslot ก็แล้ว ถอดลองใส่ตัวเดียว สองตัว สามตัวก็แล้ว อาการก็ยังคงเดิม ไม่หาย
    ตามอาการที่กล่าวมา cpuก็น่ามีส่วน เลยติดใจตรงที่ เศษซิลิโคน มันไปค้างอยู่ที่ ฐานวาง cpu ก็เลยเอาไดร์เป่าผมมาเป่าให้เศษนั้นออกไป จนหมด ผมก็มองดูอย่างดีแล้ว ไม่มีเศษติดอยู่ละ

ตอนนี้ผมก็ลองใช้งานตามปกติ หลังจากที่เป่าเศษซิลิโคนออกแล้ว ก็ยังไม่เกิดอาการค้าง หรือมีเสียงดัง ติ๊ด ติ๊ด ให้เห็น

-----ผมเลยอยากถามท่านผู้รู้ว่า อาการคอมของผมหน่อยน่ะครับ
    1.ว่ามันเป็นเนื่องจากเศษซิลิโคนไปติดค้างที่ฐานวางcpu หรือเกิดจากอาการเสีย ของฮาร์ดแวร์ อะครับ ถ้าเกิดจากฮาร์ดแวร์ มีทางแก้อย่างไร หรือต้องส่งเคลมอย่างเดียว
    2.ตอนนี้อุณภูมิVGA 44/CPU 44องศา ไม่ทราบว่า ปกติหรือไม่อย่างไรครับ(คอมเปิดใช้งานเฉลี่ย20ชม/วัน และใช้งานทุกวัน)

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำปรึกษาครับ

ซิลิโคน บางตัวมีคุณสมบัติ นำไฟฟ้าครับ เหอๆ

ลอง เอา CPU เพื่อนๆ มาเสียบลงบอร์ดดูครับ

ปล. กิ๊กกาไบร์ อีกแล้ว

Comment

Originally posted by Apest View Post
      ซิลิโคน บางตัวมีคุณสมบัติ นำไฟฟ้าครับ เหอๆ

ลอง เอา CPU เพื่อนๆ มาเสียบลงบอร์ดดูครับ

ปล. กิ๊กกาไบร์ อีกแล้ว
      ----------ครับ
      >>>>ตอนนี้ผมก็ลองใช้งานตามปกติ ยังไม่เกิดปัญาน่ะครับ หลังจากที่เป่าเศษซิลิโคนออกแล้ว ก็ยังไม่เกิดอาการค้าง หรือมีเสียงดัง ติ๊ด ติ๊ด ให้เห็น

-----ผมเลยอยากถามท่านผู้รู้ว่า อาการคอมของผมหน่อยน่ะครับ
      1.ว่ามันเป็นเนื่องจากเศษซิลิโคนไปติดค้างที่ฐานวางcpu หรือเกิดจากอาการเสีย ของฮาร์ดแวร์ อะครับ ถ้าเกิดจากฮาร์ดแวร์ มีทางแก้อย่างไร หรือต้องส่งเคลมอย่างเดียว
      2.ตอนนี้อุณภูมิVGA 44/CPU 44องศา ไม่ทราบว่า ปกติหรือไม่อย่างไรครับ(คอมเปิดใช้งานเฉลี่ย20ชม/วัน และใช้งานทุกวัน)

Comment

1. ถ้าใช้งานได้ปกติก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร ไว้บูตไม่ได้ค่อยว่ากัน
        2. ปกติดีครับ

Comment

ตอนนี้ใช้ได้ปกติไม่ใช่เหรอ ครับ

Comment

นั่นดิครับ ไหนว่า ใช้งานๆด้ปกติดี ก็เป็นที่จุดนั้นแหละครับ

เสียก็เครมสิครับ ซ่อมเองคงไม่ไหว

Comment

[ปัญหา!!] รบกวนขอคำปรึกษาอาการที่เกิดหน่อยครับ

ปัญหาน่าจะเกิดจากการที่คุณเล่นเกมมากไปหน่อยน่ะ

55555+

ปล .อยาก kill คุณจัง

Comment

Originally posted by pingpui View Post
                ตอนนี้ใช้ได้ปกติไม่ใช่เหรอ ครับ
                ครับ ตอนนี้ยังใช้ได้ปกติครับ ไม่เกิดอาการอย่างก่อนหน้านี้

Comment

ที่เครื่องค้าง น่าจะเป็นเพราะซีพียูร้อนมากกว่าสาเหตุน่าจะจากการใส่ซิลิโคนมากไปหรือน้อยไปทำให้ถ่ายเทความร้อนได้ไม่ดี

Comment

ขอบคุณทุกท่าที่ให้คำปรึกษามากครับ ^^

ปล.ตอนนี้ใช้งานได้ตามปกติครับ ^^

Comment

Working...
                    X