Announcement

Collapse
No announcement yet.

พัดลมพัดแสนรอบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พัดลมพัดแสนรอบ

เพิ่งซื้อ cpu มาอ่าครับ mb m2n-e กะรอ x2 ราคาตกจะเปลี่ยน ตอนนี้ใช้ athlon64 3200+ ไปก่อน แต่ทำไมอุณหภูมิมันสูงเหลือเกิน 42-50 องศาได้ในกลางคืน และ 50-60 กว่าองศาในกลางวัน นี่ขนาดวันนี้ฝนตกไม่ค่อยร้อน ถ้ามันร้อนคงปาไป 70-80 องศา -*- ละพัดลมก็หมุนประมาณ 2500-2800 กว่า RPM ตอนแรกก็ดีแหละครับ ใช้ speed fan 4.30 ก็ปกติไม่รู้วาน้อยหรือมากกว่าคนอื่นแต่อย่างใด ก็ 2500-2800 ตามปกติ แต่เมื่อตอนเย็นมาจนถึงตอนนี้ มันกลายเป็น 6หมื่น-แสนกว่า ๆ RPM -*- แต่ใช้โปรแกรม Probe2 ก็ปกตินะครับ 2500-2800 RPM เหมือนปกติ แต่เปิด speed fan เมื่อไหร่มันก็เป็นหมื่นเป็นแสนเหมือนเดิม ซึ่งไม่เหมือนก่อน -*- ละเมื่อกี้ตอนบูทเข้าเครื่องก็มีแจ้งมาว่า พัดลม cpu พัดน้อยมาก ให้ตั้งค่า อะไรไม่รู้ ผมก็ไปตั้งเอา cool&Quiet มา ตอนนี้ก็ใช้อยู่ เปิดใน PC Wizard 2006 1.70 ก็แสนกว่า RPM เหมือนกันครับ -*- เซ็ง... ละตอนบูทเครื่องมันก็ฟ้องว่า cpu fan fail or low อะไรซักอย่างเนียะแหละครับ ให้ปรับ เพราะพัดลมหมุนน้อยจริง ๆ คนอื่นเค้าสามพันกว่าRPM ผมสองพันกว่าRPMใน probe2 แต่แสนกว่าRPMในโปรแกรมอื่น -*- บางทีก็ไม่พัดเลย เป็น 0 RPM เมื่ออุณหภูมิมัน30กว่าองศา ใครเคยเจอหรือมีอะไรอยากแนะนำก็ช่วยบอกด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ ^^

ท่าทางBiosจะรวน จึงส่งผลให้โปรแกรมอ่านค่าผิดพลาด

Comment

Working...
    X