Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมจะทำ Dual Channel ใช้แรมคนละยี่ห้อแต่ Bus เท่ากันได้หรือเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมจะทำ Dual Channel ใช้แรมคนละยี่ห้อแต่ Bus เท่ากันได้หรือเปล่าครับ

อย่างเช่น Kington 1024/667 กับ Kingmax 1024/667 << อย่างนี้จะทำ Dual Channel ได้ไหมครับ

ต้องลองครับ มีโอกาสที่จะทำได้แต่น้อยกว่ายี่ห้อเดียวกัน

Comment

ถ้าชิปเดียวกันคนละยี่ห้อโอกาศจะสูงกว่านะครับ ยังไงต้องลองดู

Comment

ทำได้คับ ผมใช้อยู่ corsair กับ kingston

Comment

ถ้าบอด ไม่เรื่องมาก
          CL แรมไม่ต่างกันมาก
          ชนิดแรมไม่กินไฟต่างกันมาก
          คุณภาพแรมไม่หนีกัน

ใส่ได้

Comment

อาจจะได้ครับ แล้วแต่ดวงด้วย

Comment

CPU ท่านความเร็วสูงรึเปล่าล่ะ ถ้าไม่สูงมาก และแรมใช้บัสสูงพอสมควร ก็ต่อ single ดีกว่าครับ ขนาดแรมยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน แต่คนละล็อต บางทียังมีปัญหาเลย ปัญหาก็คือ latency มันไม่เท่ากัน มันก็วิ่งไม่เท่ากัน บอร์ดมันก็ทำงานหนักขึ้น มาคอยแก้ไขตรงนี้ บอดร์ดี ชิพดี มันก็แก้ไขให้ได้ ไม่ค่อยแฮงค์ แต่ความเร็วมันไม่เพิ่มขึ้นเท่าไหร่หรอก เพราะมันต้องแก้ไขอย่างที่บอก เผลอๆจะออกมาช้ากว่าเดิมด้วย ถ้าแรมทั้งสองตัวมี latency ต่างกันมากๆ

Comment

ถ้าเป็น Intel โอกาสทำได้สูงกว่า AMD นะครับผม

Comment

Working...
                X