ปัญหา RAM GEIL 1000 กับ switch ตรงแผง Panel ที่ใช้ควบคุมเปิดปิดหลอดไฟบน Mainboardครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: ปัญหา RAM GEIL 1000 กับ switch ตรงแผง Panel ที่ใช้ควบคุมเปิดปิดหลอดไฟบน Mainboardครับ

OverclockZone Member myharddisk's Avatar

Default ปัญหา RAM GEIL 1000 กับ switch ตรงแผง Panel ที่ใช้ควบคุมเปิดปิดหลอดไฟบน Mainboardครับ

ผมใช้บอร์ด Striker Extreme แล้วใส่แรม Geil 2 GB บัส 1000 CL 5-5-5-15
    ผมต้อง clock บัส ram เป็น 1000 แล้วตั้งค่า CL เป็น 5-5-5-15
    แต่ผมอยากรู้ว่าแรมที่ซื้อมาเนี้ยมันบัส 1000 จริงหรือเปล่าครับข้างแรม เขียน PC8000 ครับ
    ผมกลัวชิพข้างใน แค่ 800 หรือว่าเป็นเพราะบอร์ด Striker Extreme ถ้าใส่สูงกว่า 800 ก็เห็นแค่ 800 แต่ต้อง clock บัสเอง

รูปครับ

แล้วก็เรื่อง switch ไฟเนี้ยตอนตั้งใน Bios ตรง Internal connector LED มี 2 โหมดครับ
    - Always On
    - by Switch
    == ทั้ง 2 โหมด ตอนเวลาปิดเครื่อง สามารถกด เปิด - ปิด ไฟ เมนบอร์ด ได้ครับ แต่ถ้ากดเปิดสวิทซ์ไว้จะเปิดเครื่องไม่ติดต้องกดปิดสวิทซ์ตรงนี้ก่อนถึงจะเปิดเครื่องได้ แต่ถ้าผมตั้ง by Switch ตอนเปิดเครื่องใช้งานผมไม่สามารถสั่ง เปิด - ปิด ไฟ เมนบอร์ดได้จากตรงนี้เลยครับ

ช่วยดูรูปทีครับว่าทั้ง 2 อาการนี้มัน เป็นปกติ หรือผิดปกติ ครับ

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

1000 แน่นอนครับ ดู ตรงpart numberอะครับ

ที่มานไม่วิ่ง1000เลย ก็เพราะ บอร์ดมานรับ 800

OverclockZone Member myharddisk's Avatar

แล้วเรื่อง สวิทซ์ไฟอ่ะครับช่วยหน่อยครับ

ดัน ดัน ครับเพื่อมีคนช่วยตอบเพิ่มเติม

ใครก็ได้ช่วย เคลียร์ใจปัญหาเรื่อง สวิทซ์ไฟตรง Panel เมนบอร์ด Striker ผมที

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

555
    ดันให้ครับ
    ไม่รู้เหมือนกัน หิหิหิ

Bookmarks

Bookmarks