Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียบ flash drive แล้วเครื่องรีบู้ท มันเป็นไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสียบ flash drive แล้วเครื่องรีบู้ท มันเป็นไร

ก่อนหน้านี้เครื่องเปิดไม่ติดครับ
    เป็นจอดำแล้วมีข้อความ ว่า
    c:\windows\system32\config\system ไฟล์หายหรือเสีย
    ก็ format ลงใหม่
    วันต่อมาก้อ เจอปัญหานี้
    เสียบ flash drive แล้วเครื่องรีบู้ท
    อะไรเสียป่ะคับ ใครรู้สงเคราะห์ที
    ขอบพระคุณอย่างแรง

P4 2.6C
    ASUS P4P800
    RAM 2X512 CORSAIR VALUE + 2X256 KINGSTON
    SPARK 6200A AGP
    HDD 60G MAXTOR + 20G WD
    LITEON DVD RW
    LG CD RW
    CASE POWER ENLIGHT 300W

ผมว่า Power Supply ของคุณจ่ายไฟไม่พอนะครับ สังเกตุจากอุปกรณ์ภายในเครื่องค่อนข้างเยอะ
    สาเหตุที่เครื่องดับแล้วรีสตาร์ทเกิดจากเมื่อคุณเสียบ flash drive เข้าไปแล้วทำให้มีการใช้ไฟเพิ่มขึ้น
    Power Supplyทำงานหนักและกระตุกทำให้เครื่องดับแล้วรีสตาร์ทเองก็ได้ครับ
    อย่าเพิ่งเชื่อเสียทีเดียวนะครับ..แต่ลองดูไม่เสียหายครับ...ขอให้โชคดี

Comment

อาจจะเป็นที่พอร์ตของ mainboard เสียมั้งครับ แล้วลองเสียบอันอื่นดูยังอ่ะคับ

Comment

เป็นที่ I/O ใหนส่วน ของ USB เสียครับ เมื่อเสียบ เข้าไปเครื่องจะรีสตาร์ท หรือดับไปเฉย ๆ บางครั้งจะใช้ได้บ้างหรือไม่ได้บ้างในส่วนของ Port USB อุปกรณ์อื่นที่มีอินเทอเฟซแบบ USB ก็จะเป็นเหมือนกัน
        สาเหตุมาจากการเสียบอุปกรณ์บางอย่างที่เป็น usb แล้วมันช๊อตในส่วนของอุปกรณ์นั้นหรืออาจเป็นที่สายก็ได้ มันจึงทำให้ port USB เสียครับ
        แนวทางการแก้ไข ส่งเคลมครับ อิอิ :P

Comment

เช็คดูว่าตำแหน่งต่างๆของสาย USB ที่ต่อเข้ากับตัวบอร์ดถูกรึเปล่า ถ้าต่อผิดจะมีอาการครับ ดีไม่ดีบอร์ดพังอีกตะหาก รีบตรวจดูดีๆนะ ก่อนจะสายเกินแก้

Comment

ของผมก็เป็นครับ ของ HP ของเพื่อนครับ แล้วมันเครื่องมันดัง ปึดดดด เลยครับ แล้วก็ restart เลยครับ แต่เป็นที่อันนี้อันเดียวเลยครับ อันอื่นไม่เคยเป็นครับ เสียบรูเดียวกันด้วยครับ

Comment

ไวรัสเปล่า

Comment

Working...
              X