Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบเรื่อง Crossfireและ SLI หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบเรื่อง Crossfireและ SLI หน่อยครับ

ผมอยากทราบว่ามันคืออะไรหรอครับ ขอบคุนมากครับผม

อ่าเอาเป็นว่า เป็นการใช้กราฟฟิกการ์ด2ตัวทำการเชื่อมต่อกันบนเมนบอร์ดเดียวกัน(VGAx2 Mainboardx1)โดยการใช้ bridge ในการเชื่อมต่อเพื่อให้การ์ดช่วยกันทำการประมวลผล ทำให้ความเร้วในการประมวลผลสูงขึ้น

Crossfile เป้นเทคโนโลยีของ ATI
    SLI เป็นเทคโนโลยีของ Nvidia

เป็นการทำงานในลักษณะใกล้เคียงกันคับ ส่วนลึกๆต้องศึกษาเองครับว่ามีส่วนต่างกันที่ใดบ้าง

Comment

เอาแบบง่ายๆเลย มันคือการใช้การ์ดจอ 2 ตัว ร่วมกันประมวลผลภาพ โดยบอร์ดก็ต้องมีช่อง pci -x16 จำนวน 2 ช่อง

Sli ต้องเป็นการ์ด nVidia รุ่นเดียวกัน สองตัว ต่อกันด้วย บริทจ์

crossfire ต้องเป็นการ์ด ATi crossfire 1 ตัว และการ์ด ATi รุ่นเดียวกันแต่ไม่มีcrossfireอีก 1 ตัว ต่อกันด้วยสาย crossfire

อ่านแล้วถ้าไม่เข้าใจเพิ่มขึ้น ก็คงงงกว่าเดิม

Comment

crossfire ต้องเป็นการ์ด ATi crossfire 1 ตัว และการ์ด ATi รุ่นเดียวกันแต่ไม่มีcrossfireอีก 1 ตัว ต่อกันด้วยสาย crossfire
        นั้นเป็นแบบเก่าครับ เสริมให้

Crossfire แบบใหม่ หรือ ไฟคลอก ใช้ บริทจ์ แบบ SLI~ แล้วครับผม

Comment

นั้นเป็นแบบเก่าครับ เสริมให้

Crossfire แบบใหม่ หรือ ไฟคลอก ใช้ บริทจ์ แบบ SLI~ แล้วครับผม

Comment

http://www.overclockzone.com/spin9/r...pv2/index.html
            http://www.overclockzone.com/spin9/r...ire/index.html
            อ่านเร้ยครับ ไม่เข้าใจตรงไหนถามโลดเด่วผู้รู้ท่านอื่นตอบเอง.....

Comment

คือว่าไม่งงตรงไหนเลยครับ แต่มีเรื่องถามหน่อยครับ
              บริทจ์ bridge นี่เอามาจากไหนครับ แถมมากับการ์ดจอ หรือต้องไปซื้อเองครับ
              พอดี 7300GT ของผมมันก็ SLI ได้ เลยถามเพื่ออนาคต

Comment

บริทจ์ แถมมากับ M/B ครับแต่

หาซื้อทั่วไปได้ที่ 1000-Tip

Comment

ถามนิดนึงครับ ผมนำการ์ด ATI HD 3850 2ตัวนำมาทำ crossfire ได้ปะครับ (เหมือนกันทุกอย่าง)
                  M/B GiGa X38 DS4
                  ช่วยตอบทีครับ
                  แล้วเราจะรู้ได้ไงครับว่า Crossfire สมบูรณ์ เช็คได้จากตรงไหนครับ

Comment

Originally posted by opvpqvqo View Post
                    ถามนิดนึงครับ ผมนำการ์ด ATI HD 3850 2ตัวนำมาทำ crossfire ได้ปะครับ (เหมือนกันทุกอย่าง)
                    M/B GiGa X38 DS4
                    ช่วยตอบทีครับ
                    แล้วเราจะรู้ได้ไงครับว่า Crossfire สมบูรณ์ เช็คได้จากตรงไหนครับ
                    ได้ครับ
                    ส่วนการเช็ค ดูใน Driver ครับ จะมีให้ปรับ CF

Comment

ขอบคุงครับ

Comment

Working...
                      X